จะคุ้มค่าไหมกับทริปหมู่เกาะสุรินทร์ 8 คืน

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ห้องบลูพลาเน็ตทุกท่าน
ตัดสินใจลำบากมาก เลยอยากขอความเห็นเพื่อน ๆ ในห้องนี้ เผื่อได้เป็นไอเดียอีกทาง
เราอยู่ต่างแดนค่ะ จะกลับไทยปลายปี ไม่ถึงเดือน พร้อมกับลูกแฝดวัยอนุบาล 2 คน สามีเดินทางตามไปทีหลังและมีวันลาแค่ 2 อาทิตย์
เลยคิดว่า อยากพาลูกไปเกาะสุรินทร์ (สรุปกันตั้งแต่ก่อนซื้อตั๋ว) เพราะเด็ก ๆ หากเข้าประถมไปแล้วจะลาช่วงปลายปีได้ไม่กี่วัน ช่วงโรงเรียนปิดเทอมก็จะเป็นช่วงเกาะปิด อีกอย่าง บ้านเราที่ต่างแดนก็ใกล้ทะเล ทะเลแบบชายหาดหัวหิน เขาหลัก พัทยา แบบนี้ มันใกล้กับทะเลที่บ้านเลย ก็ไม่อยากไป
อีกอย่าง พ่อกับแม่ก็มีความรู้สึกดี ๆ กับ หมู่เกาะสุรินทร์มาตลอด ไปมาเกือบ 7 ครั้งแล้ว แต่ล่าสุดที่ไปคือ ประมาณ 7 ปี ที่แล้ว
ตัดสินใจซื้อตั๋วไปลงภูเก็ตก่อน เพราะปกติช่วงที่เดินทางมีกจะเป็นช่วงพีคตลอด และเสี่ยงจะไม่มีที่นั่งแถมต้องเดินทางเข้า กทม และไปสนามบินอีก เลยเน้นเรื่องตั๋วก่อน
ได้ตั๋วเสร็จเรียบร้อยถึงได้ติดต่อ เรื่องที่พัก ที่เขาหลัก ตั๋วเรือ และสุดท้าย (พลาด) เพิ่งได้ติดต่อเรื่องห้องพัก
เราเดินทางแบบนักท่องเที่ยวต่างชาติ(นึกภาพกระเป๋าใบใหญ่ ๆ ไปด้วยนะคะ) และมีเด็กด้วยเลยอยากพักบ้าน หรือพักเต้นท์ซัก 2 คืนก็ได้ (ปกติเราก็นอนเต้นท์ตลอดล่ะ)
เมื่อตืดต่อที่ห้องพัก ปรากฏว่า ช่วงที่เราไป เป็นช่วงที่อ่าวช่องขาดปิด จะพักได้ก็แค่ที่ไม้งาม และบ้านพักก็ได้แค่ 3 คืน
ที่สำคัญคือ เราจะมีบริเวณแค่อ่าวไม้งาม
เลยต้องมานั่งประเมินกันใหม่ว่าจะคุ้มไหม ว่าเฉพาะหาดไม้งามตั้ง 8 วัน เด็ก วัย 5 ขวบ ก็คงไปดำน้ำดูปลาดูปะการังเหมือนเราไม่ไหว (ถึงแม้ลูกเราจะชอบขึ้นเขาลงห้วยปีนผาว่ายน้ำก็เถอะ)
รวมถึงค่าใช้จ่ายและหากจะเคลื่อนย้ายเปลี่ยนที่เที่ยว ก็จะเสียเวลาเดินทางและเสียค่าใช้จ่ายไปอีก
เพื่อน ๆ พอจะมีคำแนะนำอะไร บ้างไหมคะ
คุ้มไหมหากจะยังอยู่ที่ไม้งาม 8 คืน( 2 จิต 2 ใจ เพราะอยากให้ลูกได้เห็น)
หรือควรเปลี่ยนที่เที่ยว แนะนำได้ไหมคะ ที่ไหนดี โดยยังต้องลง-ขึ้นเครื่องที่ภูเก็ต
กังวล เพราะเวลาพักร้อนจริงของครอบครัวมันแค่ 10 วันเอง อยากได้คุ้ม พักสมองจริง ๆ
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่