สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับพญาครุฑ เชิญผู้สนใจมาอภิปรายกันครับผม

สวัสดีครับ หลังจากได้เห็นพญาครุฑในหนัง เลยได้ไปลองศึกษาข้อมูลดูมีข้อสงสัยครับ
1)ในเรื่องณเดชน์เป็นพญาครุฑสีอะไรครับ

2)จากการหาข้อมูลพบว่าพญาครุฑที่มีต้นกำเนิดแบบโอปปะปาติกะจะมีกายสีทองคำถามก็คือต้นกำเนิดในแบบอื่นๆ(ชลาพุชะ,อัณฑชะ,สังเสทชะ) จะเป็นสีอะไรครับ อย่างพญานาคจะเป็นสีเขียว,รุ้ง,ดำ

3)เมื่อย้อนกลับไปดูนาคี(ละคร) ได้เห็นถึงวิธีการในการปราบนาคด้วยวิธีต่างๆ(ไฟกองกูณฑ์บ้าง มนต์อาลัมพายน์บ้าง) อยากทราบว่าพญาครุฑพอมีจุดอ่อนบ้างไหมครับ ทราบมาว่าพญาครุฑที่แข็งแรงเทียบเท่าพระนารายณ์และไม่มีจุดอ่อนเลยคือพญาเวนไตย แล้วตนอื่นๆล่ะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่