เดือนหน้าดอกเบี้ยสินเชื่อที่อยู่อาศัยจะขึ้นจริงหรือปล่าวครับ ยื่นกู้ผ่านแล้วแต่ยังไม่โอนจะโดนปรับดอกเบี้ยด้วยหรอครับ

สอบถามครับ คือผมยื่นกู้บ้านผ่านแล้วครับ ตกลงเรื่อง
- ยอดเงินกู้
- อัตราดอกเบี้ยและโปรโมชั่น (ดอกถูกปีที่ 1 - 3)
จนได้หมายเลข CIF เพื่อดำเนินการต่อที่สาขาแล้วครับ
แต่ผมยังไม่ได้ทำเรื่องอะไรครับ เพราะโครงการบ้านที่จะซื้อยังจัดการบ้านไม่เรียบร้อย (QH)

ผมจ้างทีมงานตรวจบ้านรอบแรกแล้ว ให้ทางโครงการแก้ไขปัญหาต่างๆ
ซึ่งช่วงนี้ก็แวะไปดูความคืบหน้าบ้างครับ ว่ายังมีอะไรไม่เรียบร้อยไหม
ถ้าเจออะไรผิดปกติก็จะแจ้งไปทางเจ้าหน้าที่เรื่อยๆครับ ซึ่งอาจจะยังไม่เริ่มแก้ หรือแก้ไม่เรียบร้อย ก็ไม่ทราบได้ แต่ inform ไว้ก่อน
ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกจะแจ้งให้ช่างจัดการแล้วนัดวันตรวจกับทีมตรวจบ้านรอบ 2 ท่าเดียวเลย
ด้วยว่าทางนั้นตั้งใจจะให้ผมโอนให้ได้ภายในสิ้นเดือนนี้ (เจ้าหน้าที่พิมพ์มาแบบนั้นครับ ว่าจะได้โอนภายในเดือนนี้ได้)

ระหว่างที่เจ้าหน้าที่โครงการกำลังบิ้วให้ผมรีบนัดมาตรวจบ้านจะได้โอนให้จบเดือนนี้นั้น อยู่ๆเจ้าหน้าที่สินเชื่อก็ทักมา (กรุงศรีฯ)
เจ้าหน้าที่ : อัตราดอกเบี้ยที่ตกลงกันไว้ จะใช้ได้ถึงแค่สิ้นเดือนนี้ เดือนหน้าดอกเบี้ยปรับขึ้น และปรับทุกธนาคาร แจ้งเพื่อทราบก่อน
ผม : จะปรับเพิ่มขึ้นเท่าไหร่บ้าง มีเอกสารใดยืนยันไหมครับ
เจ้าหน้าที่ : เบื้องบนแจ้งมาครับว่าจะปรับขึ้น แต่ไม่ได้แจ้งครับว่าจะปรับขึ้นเท่าใด โดยเพียงแก้ไขอัตราดอกเบี้ย ไม่ต้องยื่นกู้ใหม่ครับ

... งงเลยครับทีนี้ เพราะก่อนนี้ถามเจ้าหน้าที่ไว้ ได้แจ้งว่าคำยื่นกู้และดอกเบี้ยจะมีผลอยู่ 3 เดือน เผื่อให้เวลาแก้ไขซ่อมแซมบ้านก่อนโอน
มาวันนี้บอกว่า ปรับแก้อัตราดอกเบี้ยได้เลย คือยังไงครับ งง สงสัย

เลยอยากถามครับว่า

1. ในเดือนหน้า ทุกธนาคารปรับดอกเบี้ยขึ้นจริงๆหรือครับ พอจะมีที่มาข้อมูลที่ถูกต้องอ้างอิงไหมครับ
คือผมเกรงว่าเจ้าหน้าที่สินเชื่อแค่ช่วยเจ้าหน้าที่โครงการบ้าน บิ้ว ให้ผมรีบทำเรื่องรีบโอนกับโครงการ
เพราะทักมาบอกเย็นวันอาทิตย์(วันหยุด) และทักมาบอกแบบประจวบเหมาะเวลากับเจ้าหน้าที่โครงการบ้านมาก

2. ถ้าเรายื่นกู้แล้ว ตกลงนั่นนี่แล้ว ผ่านแล้ว เหลือแค่เข้าสาขาไปทำเรื่องเปิดบัญชี จ่ายค่าอากรและประกันอัคคีภัย
แบบนี้ ธนาคารสามารถเปลี่ยนแปลงอัตราดอกเบี้ยได้ด้วยหรือครับ ???

3. ว่าแต่ เลข CIF คืออะไรอะครับ เจ้าหน้าที่สินเชื่อแค่บอกว่าใช้เลขนี้บอกกับเจ้าหน้าที่สาขาครับ

ถ้าจริงๆแล้วแค่ถูกบลัฟ จะได้เปลี่ยนธนาคารครับ
เผลอๆจะได้เปลี่ยนโครงการบ้านด้วย บ้านก็ยังซ่อมไม่เรียบร้อยเลยครับ อะไรก็จะนัดโอนอย่างเดียวเลย

ขอรบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่