[CR] <<< วิเคราะห์-วิจารณ์ *** Ghost Stories *** อีกความหมายหนึ่งของ “ผี” >>> (เปิดเผยเนื้อหาสำคัญ)

เนื่องจากมีสมาชิกเพจของผมหลายคนแนะนำเรื่องนี้เข้ามา และหลายคนมีข้อสงสัยในตัวหนัง ผมเลยเข้าไปดูแบบไม่รู้ข้อมูลใดๆมาก่อน
เลยขอรีวิวสั้นๆ คลายข้อสงสัยของหลายๆคนกันก่อนครับ ซึ่งผมเองอาจจะไม่ได้ถูกต้องก็ได้ครับ ใครดูแล้วก็แชร์ไอเดียกันได้เลย

สรุปตัวเรื่องก็คือศาสตราจารย์ Goodman แกฆ่าตัวตายด้วยการขังตัวเองอยู่ในรถครับ แต่ปรากฏว่าไม่ตาย แต่มีอาการอัมพาต ขยับไม่ได้ แต่ตายังสามารถมองเห็นและหูยังสามารถได้ยิน ซึ่งในหนังที่เราได้เห็นทั้งหมดก็คือ สิ่งที่สมองของแกสร้างขึ้นมาขณะนอนโคม่าอยู่ที่โรงพยาบาล นั่นเอง

ซึ่งวัตถุดิบที่สมองของแกนำมาสร้างเรื่องราวทั้งหมดให้ตัวแกเอง (และผู้ชม) ได้รับรู้ก็คือ เรื่องราวในอดีตของแก ผสมกับสิ่งแวดล้อมรอบเตียงคนไข้ของแก อันประกอบด้วยเสียงหมอที่คุยกับหมอฝึกหัด เสียงของนักการภารโรงของโรงพยาบาลที่เข้ามาทำความสะอาดห้อง เสียงเพลงจากวิทยุ และภาพสะท้อนกระจกที่นักการภารโรงแกปรับไว้ให้

ชื่อสินค้า:   Ghost Stories
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่