ใครมีประสบการณ์สุนัขเป็นมะเร็งแล้วผ่าตัดบ้างคะ?

สุนัขที่บ้านอายุ12ปีแล้วค่ะ เราจับเจอก้อนที่ต้นขาหลัง ก้อนอยู่มาเป็นปีได้ค่ะ ไม่โตขึ้นเท่าไหร่ เราเลยพาไปรพ.สัตว์เกษตร บางเขนค่ะพอหมอเจาะไปตรวจ มันโตขึ้นมากใน2-3สัปดาห์ แล้วหมอก็บอกว่าเป็นมะเร็งค่ะ เราก็ไม่แปลกใจที่มันจะโตขึ้น เพราะเหมือนมันถูกกระตุ้นค่ะ ถ้าเป็นเนื้องอกก็คงไม่โตขึ้น TT ล่าสุดไปพบตามนัดคือคุยเรื่องผ่าตัดค่ะ แต่หมอบอกว่าถ้ามันโตมาก ต้องตัดขาทิ้งค่ะ 😭 เรากับครอบครัวไม่ให้ตัดขาแน่นอน แต่หมอจะตัดก้อนไปตรวจว่าระดับไหนก่อนค่ะ แล้วจะทำคีโมหรือฉายรังสีว่ากันต่อไป อยากถามคนที่สุนัขเคยเป็นมะเร็งบริเวณกับน้องเราค่ะ
1. เค้าจะหายมั้ย
2. หลังผ่าตัดควรดูแลการให้ยายังไงคะ(คิดว่าหมอคงบอกว่า พยายามให้มันกินให้ได้ แต่ไม่มีวิธีอะไรแนะนำTT)
ปล.พิมพ์ยาวขอโทษด้วยนะคะ ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วจริงๆ คงพึ่งผู้มีประสบการณ์ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่