[CR] สารพันตู้หมุนไข่ "กาชาปอง" ที่ญี่ปุ่น

นอกจากตู้กดน้ำที่มีกระจายทุกซอกมุมของญี่ปุ่นแล้ว อีกอย่างหนึ่งที่ผมเห็นมันยืนล่อเหรียญสตางค์ผมอยู่ตลอดทางคือตู้หมุนไข่กาชาปอง ผมว่ามันมีเยอะพอๆ กับตู้กดน้ำเลยทีเดียว ทีแรกกะว่าจะกดเอาเล่นๆ แต่เผลอแป๊บเดียวหมดไปหลายร้อยเยน ของในไข่ส่วนใหญ่เป็นโมเดลขนาดเล็กที่บางครั้งเอาไปทำอะไรไม่ได้นอกจากตั้งโชว์หรือสะสม บ้างก็เป็นพวงกุญแจ เป็นสายห้อยโทรศัพท์ ความสนุกมันอยู่ที่การออกแบบและสารพันไอเดียที่เขาคิดสร้างออกมาให้แฟนๆ ได้สะสม และบางเช็ตก็ทำเอางงว่าสร้างมาทำไมเนี่ย คือเอาฮาอย่างเดียวเลยใช่มั้ย

ตู้กาชาปองที่ว่านี้มีทั้งที่ตั้งตามร้านค้าต่างๆ ตามห้างสรรพสินค้า ตามมุมถนน และบางแห่งเปิดเป็นร้านที่มีแต่เจ้าตู้นี่โดยเฉพาะ ไม่ต้องมีคนคุม มีตู้แลกเหรียญไว้หลังนึงพอ ที่เหลือลูกค้าก็จัดการเองหมด สนนราคาส่วนใหญ่ก็ราว 200-500 เยน ผมลองค้นหาดูพบว่ามีเป็นร้อยเป็นพันแบบตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน เลยขอหยิบมาแบ่งปันให้เพื่อนๆ ได้ชมกันสนุกๆ ครับ

ร้านนี้ดูดเงินผมไปหลายร้อย อยู่ย่าน Gion ตามห้างสรรพสินค้าก็จะมีเหมือนกัน ที่ Denden Town ใน Osaka ก็มีเยอะ เสียดายที่ไม่ได้ไป

เช็ตแรกก็ฮาแล้ว ดูเหมือนจะเป็นเวอร์ชัน 2 ซะด้วย จับเอาเทพีเสรีภาพมาแอ็คติ้งฮาๆ

อันนี้ชอบมาก น่าสะสม เป็นชุดรถไฟคลาสสิก ดูดีมีสาระ

น่าจะทำออกมาเฉพาะกิจสำหรับแฟน Snoopy มี 24 แบบ ตามจุดขายของแต่ละท้องถิ่นในญี่ปุ่น

เจ้านี่คือตัวทานูกิ (มั้ง) แต่แอ็คติ้งนี่สุดๆ เรียกเซกซี่ได้มั้ย

อันนี้ฮามา อยากได้ครบเซ็ต ใครเจอตู้เช็ตนี้กดมาเผื่อผมบ้าง

อึ...มันคืออึจริงๆ ใช่มั้ย ก็ยังทำออกมาให้สะสม เอากะเขาสิ

อันนี้คุ้มหน่อย เป็นเกมกดเครื่องเล็กๆ กดมาได้เหมือนกัน 300 เยนเท่านั้น เครื่องเล็กนิดเดียว ใครนิ้วอ้วนๆ นี่หมดสิทธิ์เล่น

สิ่งรอบๆ ตัวเขาก็เก็บมาทำเป็นโมเดล ลังเบียร์พร้อมรถเข็น ดูไปก็น่ารักดี

ชุดซูชิ น่าสะสม ทำดูเหมือนจริงจัง

เซ็ตนี้อยากได้มาก แต่หาไม่เจอ นักเรียนจิ๊กโก๋ยังกับถอดแบบมาจากในการ์ตูน

ฝาท่อระบายน้ำ ที่ญี่ปุ่นทำสวยมาก ตามเมืองใหญ่ๆ เขาจะทำเป็นลายเฉพาะเป็นเอกลักษณ์ อันนี้เจ๋งจริง

สัตว์ป่านชิ้งฉ่อง น่ารักไปอีกแบบ จะให้ยืนเปล่าๆ มันก็ไม่เด่นสินะ

แนว 18+ ก็มีนะครับ เขาจะติดไว้ที่ตู้เลยว่า 18+ ต้องลุ้นเอาเองว่าจะได้อะไร

แนวคาแร็คเตอร์ก็มี Naomi Watanabe นางเป็นดาราตลก โมเดลก็เลยออกแนวฮา

ที่ห้อยโทรศัพท์เช็คอุโด้ง น่าทานมาก

มนุษย์เห็ด! อันนี้ก็ช่างคิดเหลือเกิ๊น ดูหลอนๆ พิกล

สุนัขหมาเบ่งอึ ได้มาครบทุกสีเรียงต่อกันเท่ระเบิด

ตุ๊กตาดินเผาฮานิวะ ถูกจับมาสวมหน้ากากมวยปล้ำ

ที่ห้อยโทรศัพท์รูปเต้าหู้ เหมือนจะกดได้นิ่มๆ

เซ็ตนี้สวยครับ หนอนแก้วหลากสี หาไม่เจอเหมือนกัน

โมเดลสัตว์มันก็ธรรมดาไป เลยจับมาเซ็ตท่านอนแอ้งแม้ง ว่าแต่มันนอนหลับหรือมันนอนอืดตายเนี่ย

คอเบียร์น่าจะชอบสะสม

อุ้งตีนแมวเหมียวนุ่มๆ ทาสแมวอย่าพลาด

ชุดเห็ดหน้าโหด คาราวะไอเดียมันจริงๆ

อึ มาอีกแล้วครับ คราวนี้เป็นแบบสดๆ หลากสี

ชุดไส้กรอกสำหรับคุณหนู อันนี้สร้างสรรค์ดี

ชุดข้าวแกงกะหรี่

เอาใจทาสเหมียวอีกแล้ว ซูชิแมว กินลงมั้ยเนี่ย

เซ็ตนี้ต้องเก็บกันยาวๆ ใครเก็บครบนี่ยอดเลย

น้องหมากวักมือหยอยๆ

โดนัทนุ่มๆ ครับ เอาบีบเล่นแก้เซ็ง

กบเรืองแสงครับ อันนี้ต้องใส่ถ่านด้วย

เซ็ตนี้ก็น่าสะสมครับ เป็นหน้ากากละครโน

สาวเมดน่ารัก แต่แอ็คติ้งออกแนว SM นิดๆ

ชุดผักต่างๆ น่ารักเหมือนจริง

มันฝรั่งทอดมันก็ยังอุตส่าห์เอามาทำของเล่น

อีสาวซูชิ เซกซี่เล็กๆ

อีสาวเบอร์เกอร์ ... เอาซะให้ครบ

น้องเหมียวบนหลังคา เอามาต่อกันเป็นเซ็ต

เอาแค่นี้ก่อครับ ไว้ถ้าชอบจะหามาแชร์กันอีก เผื่อเพื่อนๆ ท่านใดไปญี่ปุ่นจะได้มองหาตู้แปลกๆ ของผมที่กดมาไม่ได้ถ่ายเก็บไว้เลย แจกจ่ายให้เด็กๆ ไปหมดแล้ว
ชื่อสินค้า:   กาชาปอง
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่