[สงสัยค่ะ] มดคันไฟรุมกัดหนูแฮมสเตอร์

วันนี้เพื่อนส่งรูปมาให้ดูเราก็ตกใจ
ถามได้ความว่าเอากรงหนูกับกรงกระต่ายออกไปวางบนสนามหญ้า
ซึ่งทุกครั้งที่เคยทำก็ไม่มีอะไร แต่พอเพื่อนออกมาเก็บกรงอีกทีก็ต้องตกใจ
เพราะมดคันไฟรุมกัดลูกหนูเยอะมากจนเพื่อนต้องรีบเอาออกมาแล้วเอามดออกให้
มีกระต่ายหนึ่งตัว พ่อหนูหนึ่งตัว หนูอายุสองเดือน คนละกรงกันสามกรง
แต่มีแค่ลูกหนูที่โดนรุมกัด

เราสงสัยว่าทำไมมดถึงรุมกัดแต่ลูกหนูคะ ปกติมันไม่ได้กินแต่ซากอะไรที่ตายแล้วเหรอ
แล้วเพื่อนบอกว่าตอนเอามดออกจากตัวหนูคือส่วนใหญ่มดมันแห้งๆ คือตายแล้วอะค่ะ
แต่มันเกาะแน่นมากเลย เราเลยสงสัยว่ามดกัดหนูทำไมมดถึงตายแทน
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่