[CR] เที่ยวรัวรัว : ครั้งแรกกับ MotoGP PTT Thailand GrandPrix 2018

สวัสดีค่ะ "พี่หยอดวัดยาง" จะพาไปชมการแข่งขัน MotoGP กัน !!!
บอกก่อนว่า "พี่หยอด" ไม่ใช่สาวกความเร็วแต่อย่างใด...แต่จับพลัดจับผลูได้ไปชมการแข่งขันนี้ แล้วเกิดความประทับใจเอามากๆ
เลยอยากมาเขียนมินิรีวิวเล่าประสบการณ์ครั้งนี้ให้อ่านกันค่ะ

ครั้งแรกของประเทศไทยกับการเป็นเจ้าภาพการจัดการแข่งขันจักรยานยนต์ทางเรียบระดับโลกอย่างรายการ MotoGP : PTT Thailand GrandPrix 2018 โดยครั้งนี้เป็นสนามที่ 15 (จากทั้งหมด 19 สนามทั่วโลก) จัดขึ้นที่ Chang International Circuit จังหวัดบุรีรัมย์

"พี่หยอด" ได้มีโอกาสมาร่วมชมความยิ่งใหญ่ของ PTT Thailand GrandPrix 2018 ในครั้งนี้ถึงขอบสนาม...
บอกเลยว่าประทับใจมากๆ ขนาดไม่ใช่แฟนกีฬามอเตอร์สปอร์ต ยังสัมผัสถึงความยิ่งใหญ่ ความมันส์ และพลังความคลั่งไคล้ของสาวกความเร็วจากทั่วโลกที่หลั่งไหลมาชมถึงจังหวัดบุรีรัมย์

บรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคักค่ะ ตั้งแต่ก้าวลงจากเครื่องที่สนามบินบุรีรัมย์ ก็จะได้เห็นการต้อนรับอย่างอบอุ่นจากเจ้าบ้าน
มองไปทางไหนก็มีแต่การประชาสัมพันธ์งานนี้ตลอดทาง...
คือมันได้บรรยากาศความอินเตอร์จริงๆนะ ทุกคนดูเป็นเจ้าบ้านที่น่ารักมากๆ ยิ้มแย้ม ให้คำแนะนำตลอดๆ

ความยิ่งใหญ่ของสนาม Chang International Circuit ขอเรียกว่าเป็นอาณาจักรเลยดีกว่า...
ภายในบริเวณสนามด้วยความที่กว้างใหญ่มาก ผู้จัดงานเลยจัดรถอีตุ๊กท้องถิ่นเป็น shuttle service ไปตามจุดต่างๆฟรี
ที่นั่งสำหรับชมการแข่งขันก็มีหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็น GrandStand , Side Stand , Rossi Stand และ Marquez Stand

นอกจากความเร็วที่เป็นไฮไลต์ของการแข่งขันแล้ว ก็คงจะเป็นเสียงกระหึ่มของรถนี่แหละค่ะ ไม่ว่าจะอยู่ส่วนไหนของสนามจะได้ยินอย่างชัดเจน มันทำให้เร้าใจขั้นสุดจริงๆนะ นี่ขนาด "พี่หยอด" ไม่ค่อยอินกับมอเตอร์ไซค์ ยังกลายเป็นอินไปด้วยแบบไม่รู้ตัว ดูการแข่งขันไปหันคอพลิกไปพลิกมา เฟี้ยวววว ฟ้าวววว !!!

อีกอย่างที่ชอบมากก็คือชุดของนักแข่งแต่ละทีมนี่แหละค่ะ สีสันสุดยอดไปเลย คือเท่ห์มาก
เอาจริงๆ มือใหม่หัดดู MotoGP อย่างเราๆ ก็คงจะเล็งนักแข่งอยู่แค่ 2 คน ที่พอได้ยินชื่อ คือ “วาเลนติโน รอสซี่” เบอร์ 46 ทีมยามาฮ่า ชุดสีฟ้า และ “มาร์ค มาร์เกซ” เบอร์ 93 ทีมเรปโซล ฮอนด้า ชุดสีส้ม คนหลังนี้คงคุ้นเป็นพิเศษเพราะเพิ่งไปขับรถเล่นอยู่แถวอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยเมื่อสัปดาห์ที่แล้วนี่เอง !!!

"พี่หยอด" พยายามเก็บภาพมาได้ประมาณนี้ เมื่อถ่ายสมัครเล่นอุปกรณ์ไม่ค่อยพร้อมก็จะได้ภาพเบลอบ้างทำนองนี้ 5555

และความโชคดีของการไปชมครั้งนี้คือ "พี่หยอด" ได้มีโอกาสลงไป Pit Lane Walk หรือการได้ลงไปเดินชม Pit ด้านล่างใต้สแตน ที่เป็นห้องเตรียมความพร้อม เตรียมรถ เตรียมนักแข่ง ก่อนการแข่งขัน โดยในช่วงที่ลงไปเดินนี่ก็จะมีการเอารถมาโชว์ และมีพริตตี้สวยๆ มาคอยแจกภาพของรถแต่ละรุ่นให้เป็นที่ระลึกด้วย เลยได้โอกาสถ่ายรูปมารัวรัวเลยค่ะ รถรุ่นไหน ทีมไหน ลองดูกันเองนะ 555

และนอกจากการแข่งขันภายใน  Chang International Circuit แล้ว โดยรอบยังมีการจัดบูทต่างๆจากผู้สนับสนุนมากมายด้วยค่ะ แต่ละบูทบอกเลยว่าอลังการงานสร้างมากๆ มีการจัดแสดงรถ มีพริตตี้สาวๆสวยๆ มีออกร้านอาหาร เรียกได้ว่ามางานเดียวครบเลย ดูแข่งรถเสร็จแล้ว อยากมาเดินช๊อป เดินชิวก็จัดไป

จบงานนี้บอกเลยว่าอยากลองซ้อน superbike ซักครั้ง !!

------------------------------------------------------  

ขอบคุณสำหรับการติดตามนะคะ...
หากสนใจอ่านรีวิวอื่นๆ จิ้มเข้าไปดูกันได้ที่ "เที่ยวรัวรัว"
www.facebook.com/travelruarua

พาพันขอบคุณ
ชื่อสินค้า:   MOTOGP
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่