ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่องรถมอไซต์

คือเรื่องเป็นแบบนี้น่ะค่ะ
เมื่อปีที่แล้วพ่อแฟนหลังหักเข้า รพ. ทางบ้านแฟนไม่มีรถใช้ หนูก้ไปเอารถที่บ้านของหนูมาทั้งหมด 2 คัน รถเป็นชื่อของแม่หนู 1 คัน รถอีกคันเป็นรถของคนรู้จักเขาเอามาให้ยายเพราะเขากับบ้านยายเห้นรถที่บ้านแฟนไม่มีจึงถามหนูเอาคันนี้ไปใช้ไหมหนูก็เลยบอกยายว่าเอามาสิ่เด๋วจะได้ให้พ่อแฟนใช้หนูจะได้ใช้คันแม่เพราะหนูต้องใช้ไปเรียนพอผ่านมา ปีนี้ พ่อแฟนทำเหล็กดัดแล้วไปจ้างลูกน้อง(ขอแทนชื่อลูกน้องว่านายบอย)มาทำงานมีอยู่วันหนึ่งพ่อแฟนไปรับงานเหมา ปูกระเบื้อง ทาสี ก่อปูน ทำฝ้า พ่อแฟนจึงให้นายบอยมาทำนายบอยบอกพ่อแฟนว่าเขาทำงานพวกนี้เป็นพ่อแฟนก็เลยรับงานมาแล้วจ้างนายบอยทำนายบอยไม่มีรถมาทำงานพ่อแฟนจึงเอารถคันที่ยายให้ไปรับไปส่งนายบอยทุกวันแล้วพออีกประมาณ 3-4 วัน พ่อแฟนบอกให้นายบอยขับรถคันที่ยายให้มากับบ้านบ้านของนายบอยกับพ่อแฟนอยู่ไกลกันมาก แล้ววันหนึ่งนายบอยไม่ยอมมาทำงานรถคันนั้นก็อยู่กับนายบอยแล้วงานที่รับเหมาก็ไม่เส็ดนายบอยปูกระเบื้องเบี้ยวทำให้เจ้าของบ้านไม่พอใจโทรมาด่าพ่อแฟนแล้วก็บอกพ่อแฟนว่าทำไมไม่เห็นมาทำงานกันสักทีสายแล้วพ่อแฟนก็เลยโทรหานายว่าทำไมไม่มาทำงานนายบอยบอกกับพ่อแฟนว่าก็มาทำงานที่พ่อแฟนรับเหมาอยู่แต่เจ้าของบ้านโทรมาด่าว่าลูกน้องไม่เข้ามาทำงาน (ช่วงนี้พ่อแฟนติดธุระก็เลยไม่ได้เข้าไปที่รับเหมา) รถคันที่ยายให้มาใช้ก็อยู่กับนายบอยนายบอยไม่ยอมเอารถมาคืนโทรให้เอามาก็ไม่เอามาคืน(รถคันที่ยายให้ไม่มีอะไรเลย)พ่อแฟนค้างค่าแรงนายบอยอยู่เกือบ 2,000 บาท เมื่ออาทิตที่แล้วนายบอยมาเอาเงินที่พ่อแฟนติดค่าแรงของนายบอยนายบอยจะเอาเงิน 4,000 บาท 4,000 นี้มันเยอะเกิน งานก็ไม่เสร็จ ปูนกระเบื้องก้ผิดก็เบี้ยวเจ้าของบ้านให้มารื้อทำใหม่พ่อแฟนก้ต้องหาจ้างคนงานคนใหม่มาทำให้เสร็จไม่ฉนั้นเจ้าของบ้านจะเอาตำรวจมาจับพ่อแฟนพ่อแฟนก็เลยให้ลูกน้องคนใหม่ไปทำให้เสร็จตอนนี้งานก็เสร็งแล้วเพราะพ่อแฟนหาลูกน้องคนใหม่ไปทำแต่นายบอยทิ้งงานไม่ยอมมาทำแล้วจะเอาเงิน 4,000 นายบอยพูกว่าแฟนก็ทำแต่แฟนนายบอยไม่ได้ทำเลยทำอยู่ 1 วัน แค่ยาแนวกระเบื้องแล้วเมื่ออาทิตที่แล้วนายบอยมาเอาเงินกับพ่อแฟนที่บ้านแต่พ่อแฟนไม่อยู่อยู่แต่แม่แฟนนายบอยก็เลยพูดว่ามาเอาเงินค่าแรงที่เหลือ(นายบอยไม่ได้เอารถคันที่ยายให้พ่อแฟนใช้มาวันนั้นนายบอยเอา 3ล้อใครมาไม่รุ้แล้วมี ผช มาด้วย 1 คน)แม่แฟนก็เลยถามแล้วรถคันนั้นอยู่ไหนนายบอยก็เลยพูดกับแม่แฟนว่ารถอยู่ที่คอกให้นำเงินมาให้นายบอยก่อนจึงจะเอารถมาคืนแต่แม่แฟนไม่ยอมแล้วบอกนายบอยว่าให้เอารถมาให้ถึงบ้านก่อนถึงจะให้ค่าแรงที่เหลือแล้วนายบอยก็พูดขึ้นว่าถ้าไม่ให้เงินนายบอยตอนนี้นายบอยทำงานกับตำรวจเหมือนพูดขู่จะให้แม่แฟนให้เงินนายบอยก่อนแล้วนายบอยถึงจะไปเอารถมาให้ ถึงนายบอยจะขู่ตำรวจก็ไม่กลัวเพราะไม่ได้ทำอะไรผิด แล้วแม่แฟนก็เลยบอกนายบอยว่าถ้าไม่ยอมเอารถมาให้จะให้เจ้าของรถแจ้งความ
หนูอยากจะรู้ว่ามีวิธีไหนที่จะสามารถเอารถคืนมาได้บ้างเพราะนายบอยไม่ยอมให้รถตอนนี้ก็ไม่รู้รถอยู่ไหนถามนายบอยนายบอยบอกอยู่คอกพ่อกับแม่แฟนไปดูที่คอกไม่มีรถ ช่วยหนูหน่อยค่ะ หนูจะมีวิธีเอารถคืนมาได้ยังไง แล้วสามารถแจ้งความได้ไหมค่ะ? นายบอยจะเอาตังก่อนแล้วค่อยเอารถมาให้นายบอยเป็นคนกะร่อนเจ้าเล่กลัวเขาเอาเงินไปแล้วจะไม่ได้รถคืนตอนนี้ก็เลยยังไม่ได้ให้เงินเขา พอจะมีวิธีไหนบ้างค่ะที่เอารถกับมาได้ แล้วแบบนี้สามารถดำเนิดคดีได้ไหมค่ะตอนนี้ทางบ้านหนูไม่รู้ว่ารถอยู่กับนายบอยทางบ้านหนูคิดว่ารถอยู่กับพ่อแฟนแล้วยายเขาจะเอารถ(คันที่นายบอยไม่ยอมเอามาให้)คืนยายค่ะ ช่วยหนูคิดหน่อยค่ะว่าพอจะดำเนิดคดีได้ไหมแบบนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่