[CR] Austria-Czech-Slovak-Hungary ลองกลับมาเที่ยวกับทัวร์ 1

นี่เป็นครั้งแรกในรอบสิบกว่าปี ถ้าไม่นับปากีสถาน ผมเที่ยวแบบ back pack มาตลอด
ได้รับการชี้ชวนจากลุงชัย ให้ไปลองเที่ยวยุโรปดู เขาถามผมว่าผมเคยไปยุโรปไหม
นึกย้อนหลังดู เคยไปครั้งหลังสุดเมื่อประมาณปี 2531 และระยะหลังก็ติดใจเที่ยวแบบ back pack
ตอนไปครั้งสุดท้าย ประเทศ เช็ค และสโลวัค ยังเป็นประเทศเดียวกัน คือ Czechoslovakia
หลังปี 1990 หรือ พ.ศ.2533 ก็แบ่งประเทศออกเป็น Czech Republic และ Slovakia
ประเทศยุโรปตะวันออกหลายประเทศจะอยู่ริมฝั่งแม่น้ำดานูบ มีความเจริญทางสถาปัตยกรรม และศิลปกรรมคล้ายคลึงกัน
ที่ผ่านมา ผมมักชอบท่องเที่ยวไปชมแหล่งท่องเที่ยวธรรมชาติมากกว่า และมักวางแผนการเที่ยวเอง
คราวนี้ลองกลับมาเที่ยวกับบริษัททัวร์ดูครับ ก่อนไปเที่ยวก็ต้องจองทัวร์กันก่อน ลุงชัยเป็นคนจัดการให้ โอนเงินมัดจำ บริษัทนัดทำวีซ่า
เตรียมเสื้อผ้าให้เหมาะกับฤดูที่จะไปเที่ยว กลุ่มเราไปกัน 6 คน ชาย 4 หญิง 2
เดินทางคืนวันที่ 14 ก.ย. 2018 บริษัทนัดที่สนามบินสุวรรณภูมิ 21.30 น. รับเอกสารและ passport
เครื่องบินสายการบินแห่งชาติ นั่งแล้วอุ่นใจดี เครื่องออก 01.20 ของวันที่ 15 ยังไม่ได้พบไกด์ของกลุ่มเราเลย จนถึงท่าอากาศยานซเวคาร์ต กรุงเวียนนา
ถ้าเป็นทัวร์ไฟไหม้ อาจคิดว่าจะถูกเทหรือเปล่านี่ ออกจากเครื่องจึงเจอไกด์สาวประจำกลุ่ม โล่งอก มีคนนำเที่ยวแล้ว ไปกันครับ
ครั้งนี้ ผมนำกล้อง Lumix GX7 พร้อมเลนส์ 14mm 2.5 และ 20mm 1.7 กล้องสำรองใช้ Lumix TZ110 แต่กลับใช้กล้องสำรองถ่ายมากกว่าซะอีก

ชื่อสินค้า:   Eastern Europe
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่