วินัยเกมรับจุดอ่อนจริงๆ

เป็นแทบจะทุกชุดเลยตั้งแต่เยาวชนยันชุดใหญ่
สังเกตุเห็นได้เลยว่า น้องๆ ไม่ค่อยไล่บอลตรงกลางสนาม
อาศัยดักจังหวะ ไม่ค่อยวิ่ง ไม่ค่อยเคลื่อนไหวกันเท่าไร
เลยไม่ค่อยมีคนสกรีน ฝั่งตรงข้ามก่อนจะเข้ามาถึงพื้นที่สุดท้าย
หน้าทาจิฯ จะได้เดี่ยว 1 ต่อ 1 กับ กองหลังเราบ่อยๆ

กองหลังทรงนิยมบอลไทย เน้นใหญ่แต่ความเร็วน้อย
ส่วนมากจะเป็นพวกดักทางบอล

ซึ่งกองหลังอัจฉริยะ ทางบอลดีๆ นานๆ จะมีสักคน
เมื่อก่อนก็ นที ทองสุกแก้ว  ยุคนี้ก็ ตั้มธนบูรณ์
พวกกองหลังที่แข็งแกร่ง มีความเร็ว หายากจริงๆ
พอเน้นดักทาง ไม่ค่อยเคลื่อนไหว ก็โดนอย่างนี้บ่อยๆ แหละครับ

ไม่ตำหนิเด็กนะ โค้ชต้องรู้จักธรรมชาติ แล้วปรับเอาทีมเวอร์คเข้าช่วยครับ
เหมือนอย่างที่ ราเยวัช เขาชำนาญ ปรับชุดใหญ่นั่นแหละครับ

ปล...วันนี้ น้องๆ เล่นผิดฟอร์มด้วยนะ ไม่ค่อยถ่ายบอลหาช่องกันเลย มีแต่จ่ายยัดใน
ไม่เป็นไรครับ บอลเด็ก แพ้ชนะได้ทุกหน้าอยู่แล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่