DIY การล้างแอร์ด้วยตัวเองภาคล้างแอร์ตัวใน คอยล์เย็น และ พัดลมแอร์

วันนี้เป็นเรื่องล้างแอร์ด้วยตัวเองภาค คอยล์เย็นกับพัดลมแอร์ครับผม

แอร์เราใช้ไปซักพัก ยิ่งถ้าบ้านมีเด็กเล็กหรือคนที่เป็นภูมิแพ้ด้วย ต้องระวังเรื่องความสะอาดมาก การล้างแต่คอยล์เย็นโดยไม่ล้างใบพัด จะทำให้ฝุ่น ไปเกาะสะสมอยู่ที่ใบพัดลมแอร์จำนวนมาก

ถ้าที่บ้านมี คนแพ้ฝุ่นอยู่ ถ้ามีฝุ้นฟุ้งอยู่ ก็จะคันจมูก คันตา และจามทันที😂 บางทีก็รอช่างมาล้างแอร์นาน เนื่องจากคิวเต็ม

โจทย์ของเราคือ
1 วิธีล้างแอร์ที่สามารถทำได้ด้วยตัวเอง ช่างแอร์ยังไม่มีคิว หรือบ้านอยู่ที่ๆฝุ่นเยอะ
2 จะล้างทั้งคอยล์เย็น และใบพัดลมแอร์
3 ไม่มีตัว ที่ฉีดน้ำแรงดันสูง หรือยุ่งยากกับการลากสายยาง
4 ไม่อยากถอดหน้ากากแอร์ กลัวใส่คืนไม่ได้ หรือ กลัวทำใบบังคับลมเสีย

แอร์ที่บ้านเป็น Mitsubishi Mister slim econo ครับ 12,000 BTU
ทั้งนี้มีข้อคำนึงถึงก่อนลงมือคือ

1 วิธีนี้สำหรับการแอร์ไม่สกปรกมาก และล้างแก้ขัด ยืดเวลาก่อนให้ช่างมาล้างใหญ่เท่านั้น ถ้าสกปรกมาก หรือทิ้งไว้เกิน 6 เดือน แนะนำให้จ้างช่างมาล้างจะดีกว่า
2 ยกเบรกเกอร์ของแอร์ทุกครั้ง (สำคัญมากๆๆ)
3 แอร์ต้องอยู่ในตำแหน่งที่เราล้างได้อย่างปลอดภัย
4 ครีบคอยล์เย็นคมมาก และงอง่ายมาก พยายามอย่าสัมผัสโดยตรง
5 เวลาเป่าลมให้แห้ง อย่าให้พัดลมแอร์หมุนเร็วเป็นเวลานาน แอร์อาจเสียได้ ให้เอาผ้ามาอุดเอาไว้ (สำคัญมากๆๆๆ)

ผมไม่ได้ขาย ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ แต่เป็นผมซื้อมาใช้จริงๆ ที่ถูกใจเพราะมันมีถุงล้างแอร์และล้างใบพัดแอร์ด้วย 😁

วิธีการนะครับ

1 ถอดเอาฟิลเตอร์ออกมาเอาที่กรองฝุ่นหยาบไปล้างน้ำ ส่วนที่กรองละเอียดให้เอาแปรงปัด  

2 ถอดใบปรับทางลมออกมา และเอาตัวกันใบพัดออกมา

3 ฉีดน้ำลงคอลย์เย็นแล้วใช้โฟมทำความสะอาดฉีดให้ทั่ว ทิ้งไว้ 15 นาที แล้วฉีดน้ำล้างออก

4 กางถุงล้างแอร์ก่อนที่จะล้างใบพัด

5 ล้างใบพัดโดยฉีดน้ำให้ทั่วและ ใช้โฟมทำความสะอาด ฉีดอัดเข้าไปตรงกลางให้ฟูทั่วใบพัด ทิ้งไว้ 30 นาที แล้วฉีดน้ำล้างออก

6 ถ้าท่าน ต้องการเป่าแห้ง ให้ใช้ผ้าอุดกันใบพัดหมุนเอาไว้ก่อนครับ มิฉะนั้นมอเตอร์อาจเสียได้

7 จากนั้น เมื่อทุกอย่างแห้งแล้วก็ประกอบทุกอย่างกลับคืนครับ

ถ้าท่านไหนยังไม่เห็นภาพ สามารถเลือกดูรายละเอียดได้ที่วีดีโอด้านล่างครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หรือถ้ามีคำถามสามารถ comment ได้เลยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่