ต่อเติมห้องผู้สูงอายุข้างบ้าน ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ

จะต่อเติมห้องให้ผู้สูงอายุครับ ต่อด้านข้างของตัวบ้านเดิม
มีพื้นที่ประมาณ 7x12 เมตร แต่ด้านยาวคงไม่ใช้พื้นที่ทั้งหมดครับ กะว่าจะใช้สัก 7x7เมตรพอมั้ยครับ แล้วก็จะเว้นข้างกำแพงสักเมตรนึง
ไม่แน่ใจว่าห้องต้องใช้พื้นที่กว้างxยาวสักเท่าไหร่ เอาแค่วางโต๊ะ ตู้ เตียง โซฟาสักตัวนึง แล้วก็ชั้นวางทีวีเล็กๆ ครับ กับห้องน้ำพร้อมที่อาบน้ำอีกห้องนึง
คิดว่าพื้นที่ทีมีน่าจะพอ ลองวาดคร่าวๆมาประมาณนี้ครับ

จะเชื่อมกับตัวบ้านเดิมด้วยพื้นไม้ระแนง ตรงนี้คงจะทำหลังคากันสาดด้วย เผื่อเวลาฝนตกจะได้เดินถึงกันได้
ภายในปูกระเบื้องแกรนิโต้ หลังคาซีแพค (ตอนแรกคิดว่าจะทำหลังคาเป็นดาดฟ้า เอาไว้ปิ้งบาร์บีคิว แต่ไม่รู้จะโอเคมั้ย) ห้องน้ำก็ใช้อุปกรณ์มาตรฐานทั่วไปครับ พวกคอตโต้ หรืออเมริกันแสตนดาร์ด ไฟดาวน์ไลท์
แต่ถ้างบกับพื้นที่เหลือ อาจจะทำอีกห้องนึงเอาไว้เก็นของด้วย

ภายนอกจะมีประตูด้านหน้า ที่ตั้งใจจะกรุหินกาบ ให้เข้ากับตัวบ้านเดิมครับ ทั้งหมดนี้ค่าก่อสร้างควรจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ รวมเสาเข็มด้วย แล้วถ้าใช้เป็นเข็มเหล็กจะดีมั้ยครับ เห็นเค้าว่าหน้างานไม่เลอะ.. แต่ตอนก่อสร้างมันก็คงต้องเลอะอยู่แล้วมั้ง

อันนี้รูปตัวบ้านเดิมครับ ก็คงจะสร้างในแบบคล้ายๆกับบ้านเดิมจะได้ไม่ดูแปลกแยกครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่