พาไปส่อง Hidden Place ใหม่ สะพานไม้ชมนกที่เชื่อมสวนจตุจักร สวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ และสวนรถไฟ เข้าไว้ด้วยกัน

สวยมากเลยค่ะ โปรเจกต์ดีๆที่ไม่คอยมีใครรู้ เหมือนสิงคโปร์เลย ใครที่ไปวิ่งออกกำลังกายอย่าลืมแวะไปดูนะ

พื้นที่สีเขียวผืนใหญ่สุดลูกหูลูกตา ซึ่งประกอบไปด้วย 3 สวนสาธารณะ ได้แก่ สวนจตุจักร ขนาด 155 ไร่ สวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ ขนาด 196 ไร่ และสวนวชิรเบญจทัศหรือสวนรถไฟ ขนาด 375 ไร่ รวมแล้วเป็นพื้นที่กว่า 726 ไร่ ขนาดเท่ากับสวนลุมพินีถึง 2 สวน จากที่เคยได้ยินข่าวว่า ‘กรุงเทพมหานคร’ หรือ BMA มีแผนแม่บทในการรวมสวนสาธารณะทั้งสามแห่งเข้าด้วยกัน ภายใต้ชื่ออุทยานสวนจตุจักร ตั้งแต่ พ.ศ. 2551 แต่จนแล้วจนรอด แผนที่ว่านี้ก็ไม่ได้เกิดขึ้นเสียที เพราะความซับซ้อนและปัญหายุ่งยากที่จะตามมามากมาย เนื่องจากความแตกต่างด้านแนวคิด และการบริหารจัดการสวนสาธารณะแต่ละแห่ง

จนเมื่อไม่นานมานี้ โปรเจกต์เล็กๆ โปรเจกต์หนึ่ง พาเรากลับสู่ความหวังนี้อีกครั้ง นั่นก็คือสะพาน The Bird Wave Bridge นี่แหละค่ะ ดูจากรูปแล้วเหมือนอยู่ในสวนพฤษศาสตร์เลย

ขอบคุณที่มาจาก : https://readthecloud.co/publicspace-the-bird-wave-bridge/ ด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่