ทำไม char ถึงใช้ %s แทนที่จะเป็น %c ครับ

#include<stdio.h>
int bht,a;
char c;
double usd=32.75,jpy=3.43,b;
main()
{
do
{
    printf("Enter A number of money :");
    scanf("%d",&bht);
    printf("Select currency unit\n");
    printf("usd\t1\n");
    printf("jpy\t2\n");
    scanf("%d",&a);
    if(a==1)    
{
    b=bht/usd;
    printf("your currency is :%.2f\n",b);
}
    else if(a==2)
{
    b=bht*jpy;
    printf("your currency is :%.2f\n",b);
}
printf("Do you want to do transection again? :");
scanf("%s",&c);
}
while(c=='y');
}
ทำไมตรง scanf ด้านล่างสุดถึงใช้ %s ครับ แทนที่จะเป็น %c เพราะผมเองก็ไม่ได้ใช้ตัวแปร string นะครับ พอใช้ %c แล้วมันจะไม่รอถามเราครับว่าจะทำงานต่อไหม มันจะจบโปรแกรมเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่