ครูราชภัฏ หรือ อัตราจ้างอาชีวะ

สวัสดีครับ ผมอยากสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับการทำงานเป็นครูของ 2 สถาบัน

ตอนนี้ผมเป็นพนักงานอาจารย์มหาวิทยาลัย (เป็นสัญญาจ้าง) เงินเดือนตามอัตรา 20000 ต้นๆ ขับรถจากบ้านประมาณ 1.30 ชม. สิ่งที่เป็นปัญหาคือ นักศึกษาน้อยลงจนน่าตกใจครับ (เทอมนี้เกือบประสบปัญหาภาระการสอนไม่ครบ) ด้วยปัญหานี้จึงทำให้ผมสนใจที่จะเข้าสอบบรรจุข้าราชการ  ซึ่งตอนนี้ สถาบันอาชีวะที่อยู่ใกล้บ้านมากได้เปิดรับอัตราจ้างพอดี โดยให้เงินเดือน 16,000 ระหว่างเป็นครูจ้าง แต่ปัญหาของผมคือ 1.ผมยังไม่มีใบประกอบวิชาชีพ ทำให้ผมไม่สามารถสอบบรรจุได้ 2. ผมอายุ 33 แล้วครับ เกรงว่าจะไม่ทันรับบำนาญตอนเกษียณ

ผมอยากทราบความคิดเห็นจากหลายๆท่านว่า ผมควรจะ 1.เป็นอาจารย์ราชภัฏต่อไป ขอทุนศึกษาต่อในระดับ ปริญญาเอก 2. เปลี่ยนสายมาสอนสถาบันอาชีวะ รอบรรจุข้าราชการ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่