เรียนถามพืชสวนครัว ที่มีหัวใต้ดินค่ะ

1-ขิง
2-ข่า
3-กระชาย
4-ขมิ้น
5-เผือก

พืชทั้ง5อย่างนี้เขาใช้เวลากันนานแค่ไหนถึงจะเป็นหัวคะ คือขุดมากินได้
แล้วเขาคงใบไว้หรือเขาทิ้งใบแห้งจนกว่าจะถึงฤดูที่เขาจะแตกหัวงอกขึ้นมาใหม่

คือว่า....อย่างมันฝรั่งใช้เวลาราว6เดือน เดือนที่6นี่ใบเขาจะเหี่ยวแห้งเป็นที่รู้กัน
ว่าขุดหัวได้ แต่พืชทั้ง5นั้นเราไม่เข้าใจ  ไปค้นหาอ่านก็มีแต่วิธีปลูก

ขอบคุณมากค่ะที่แวะมาตอบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่