[CR] Tudor Black Bay (Discontinue) รีวิวสไตล์บ้านๆ

แกะกล่องแบบบ้านๆ Tudor Black Bay “เลิกผลิต (Discontinue)”
หรือ ชื่อเล่นว่า Tudor หน้าแดงกุหลาบ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แบรนด์ Tudor รุ่น Heritage Black Bay ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 41 มิลลิเมตร
ในกล่องตัวนี้จะมีสายสองสายเส้นแถมมา คือ นาโต้ และ สายหนังวินเทจ (เกิดมาก็เก่าเลย หุหุ) แต่คอลเล็คชั่นนี้
จะมีรุ่นสายแสตนเลสให้คู่กับสายนาโต้ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งนะครับ

แสตนเลส+นาโต้ / สายหนัง+นาโต้

รวมตัวคอลเลคชั่นหน้ากุหลาบทั้งสามสี
เครื่องเป็นระบบ Auto ออโต้ โดยเครื่องทำ Reference ตัวเก่า 7922 Tudor Submariner ในปี 1954 เข้าใจว่าจากข้อมูลอ้างอิง คือ รุ่น ETA 79220 ดังนั้น นาฬิกาเรือนหน้าดอกไม้ทั้งหมดทั้งปวงจะสำรองพลังงานได้ 38 ชั่วโมงครับ และถ้าเทียบกับ Tudor หน้าโล่จะเป็นเครื่อง รุ่นใหม่ 79230N สำรองพลังงานได้ 70 ชั่วโมง จุดหลักที่จะมีผลกับชีวิตประจำวันเราๆทุกคนนะครับ
(ส่วนตัวไม่เคยสัมผัสหน้าโล่ แต่ก็หลงรักหน้ากุหลาบมากกว่าครับ)

รุ่นที่เป็นหน้าโล่ แอบมีนาโต้สีแดงดำแถมมาครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เอาล่ะ! ผมว่าได้เวลาเรามาแกะกล่องพระเอกของเรากันแล้วครับ….

กล่องใบครบ ฮ่าๆ เริ่มต้นที่กล่องกระดาษด้านนอกสุดสีนำตาลเข้มพร้อมโลโก้ TUDOR โล่แดง

หลังจากที่เราเปิดมันออก ช็อตแรกเราก็จะเจอกับกล่องดำแบบลายคล้ายผิวเปียโนสะท้อนแสงเงาวับๆเลยครับ

อ๋อ...ลืมบอกไปว่าเรือนนี้ ผมได้มามือสองในราคาแตะต้องได้
เป็นนาฬิกาเรือนแรกของผมที่ราคาเหยียบหลักเกือบแสนในบ้าน Rolex ครับ

ใบรับประกัน, คู่มือ, ถุงผ้า+ผ้าเช็ดกระจกฟรีที่แถมผ่าน Cortina Watch นะครับ (ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ)

สายนาโต้ของเรา คงความมีดีไซน์ โค้งเว้าที่บัคเคิ้ล และมีสปริงแยกมาให้อีก 2 ตัวสำหรับสายนาโต้
ถือเป็นสำรองไว้ใช้งานเวลาอันเก่าหายหรือพังได้นะครับ

สำหรับสายหนังบัคเคิ้ลที่คล้องมากับสายนั้นเท่มากๆ
(อาจจะมีคนชอบหรือไม่ชอบ แต่ส่วนตัวชอบสุดๆครับ)

ซูมเข้าไปอีกนิดว่า….แสต็มโลโก้ TUDOR ที่บัคเคิ้ลมีความละเอียดในราคาที่เหมาะสมครับ

เมื่อปิดบัคเคิ้ลก็จะเจอโลโก้สำเร็จรูปเป็นโล่สวยงามมากๆครับ (จุดนี้เป็นการออกแบบที่ผมมองว่ามีรายละเอียดดีมากครับ)

ภายในสายหนังสไตล์วินเทจก็มีแสต็มโลโก้พร้อมชื่อแบรนด์ติดมาด้วยครับ

ในส่วนของด้านหลังนาฬิกาไม่มีรายละเอียดอะไรมากมายก็จะมีซี่เรียลนัมเบอร์ด้วยบางส่วนครับ

ส่วนมุมของขอบเบเซิลนั้นมีขอบเป็นซี่ๆซึ่งมีความถี่มาก (ความคิดผมใช้งานเพื่อประโยชน์ในการจับให้หมุนได้แบบไม่ลื่นนะครับ)

**จุดนี้คือจุดที่ผมชอบที่สุด (ดอกไม้สลัก) ที่เม็ดมะยม นั่งมองทีไรก็เพลิดเพลินตลอดทั้งเข้าห้องน้ำทั้งนั่งทำงาน หุหุ
(รู้สึกมีความคลาสสิคย้อนกลับไปในยุคสงครามโลกเลย ฮ่าๆ (คิดเองนะครับ))

ขอบเบเซิลสามารถหมุนได้นะครับและความต่างของ 79220(หน้ากุหลาบ) vs 79230(หน้าโล่) คือ
หน้ากุหลาบ = 200m:660ft ROTOR SELF-WINDING
หน้าโล่ = 200m:660ft CHRONOMETER OFFICIALLY CERTIFIED

ที่ตำแหน่ง 12 นาฬิกามีพรายน้ำ 1 จุด เพื่อแสดงเวลาในกรณีที่เราจะนำไปใช้ในการจับเวลาได้ เมื่อหมุนขอบเบเซิลตามฟังชั่นการใช้งานในลักษณะของนาฬิกาดำน้ำ

ขอบเบเซิลมีสีแดงแบบเลือดนก รับกับเข็มชั่วโมงทรงเกล็ดหิมะ (Snow flake) ตัดขอบทองสีเหลืองอ่อน

สามารถกันน้ำที่ ≥ 200 เมตร สามารถหมุนขอบเบเซิลเพื่อจับเวลาได้

โดยภาพรวม TUDOR Heritage Black Bay เรือนนี้คงความคลาสสิคแบบฉบับที่ผมมองถึงราคาดี
และคุณภาพที่ไม่ได้ด้อยไปกว่านาฬิกาเรือนใดๆ ซึ่งควรมองหาและเก็บไว้ในคอลเลคชั่นสุดโปรดของผมอีกเรือนหนึ่งนะครับ
Credit : Tanny Watchy รีวิวสไตล์บ้านๆ
ชื่อสินค้า:   watch&jewelry
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง โดยได้รับส่วนลดหรือสิทธิพิเศษจากเจ้าของสินค้าเพื่อแลกกับการรีวิว
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

ข้อมูลเพิ่มเติม

• NA จ่ายเงินซื้อทั้งหมดครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview