ผมจะเลิกติดยา คำมั่นสัญญาวันจับมือ BNK48

เปิดบทสัมภาษณ์โอตะผู้เคยหลงผิดสู่วังวนยาเสพติด แต่ได้รับแรงผลักดันจากBNK48 ในการเปลี่ยนแปลงชีวิต

จากปรากฏการณ์ เพลงKoisuru Fortune Cookie คุกกี้เสี่ยงทาย ทำให้วง BNK48 เป็นที่รู้จักและสร้างกระแสความนิยมอย่างมากมาย ในวงการเพลงไทย นอกจากความน่ารักสดใส สร้างความบันเทิงให้กับผู้คนแล้ว ในอีกแง่หนึ่งวงBNK48 ยังมีจุดขายในเรื่องราวความพยายามของสมาชิกวง ที่จะต้องมีการแข่งขันเพื่อที่จะได้เป็นผู้ที่ถูกเลือก หรือ เซ็มบัตสึ ( senbutsu ) ในซิงเกิ้ลต่างๆของวงที่จะมีการหมุนเวียนเปลี่ยนในเวลาประมาณ สามเดือน โดยเกณฑ์การคัดเลือกนอกจากเรื่องความเหมาะสมและความสามารถแล้ว ยังมีเกณฑ์ที่สำคัญที่สุดนั่นก็คือ การวัดความนิยม โดยใช้การวัดผลจาก “ บัตรกิจกรรมจับมือ”

กิจกรรมจับมือนั้นเป็นกิจกรรมที่ทำให้แฟนคลับผู้ให้การสนับสนุน กับสมาชิกของวงได้พูดคุยกันโดยตรง ในช่วงเวลาสั้นๆประมาณ 8 วินาทีต่อบัตรจับมือหนึ่งใบ ซึ่งบัตรจับมือจะมีมาพร้อมกับการสั่งซื้อซีดีในซิงเกิ้ลนั้นๆหรือจำหน่ายในโอกาสพิเศษต่างๆ

การพบปะพูดคุยโดยตรงทำให้ทั้งสมาชิกของวงและแฟนคลับได้ ส่งต่อความรู้สึกและกำลังใจให้กันและกัน

หลังจากกิจกรรมจับมือ BNK48 "Shonichi" Handshake Event ที่ไบเทคบางนา ในวันที่ 18-19 สิงหาคม 2561 ที่ผ่านมานั้น ได้ผู้ใช้ facebook ท่านหนึ่งขอใช้ชื่อเรียกสั้นๆว่า “ป๊อบ” ได้โพสใต้รูปขอบคุณแฟนคลับของสมาชิกวง Jib BNK48 ว่า “(ดีจ้า จำเราได้ไหม ครั้งที่แล้วเราสัญญาว่า เราจะเลิกยา เราเลิกได้แล้วนะ เสียงสั่น ) นี่คือคำพูดในงานจับมือ”

ทางเพจ BNK48 Directory ได้แคปข้อความเอามาลงในเพจ มีสมาชิกเพจจำนวนมากสนใจในเรื่องราวนี้ และได้สอบถามว่าเป็นเรื่องจริงหรือไม่ และอะไรเป็นแรงผลักดันให้เปลี่ยนแปลงตัวเอง แอดมินเลยติดต่อไปที่ ป๊อบ เจ้าของโพสนี้เพื่อพูดคุยกันทางข้อความfacebook จึงเป็นที่มาของบทสัมภาษณ์ในครั้งแรกของเพจและในชีวิตของผม ที่กำลังจะได้อ่านในต่อไปนี้

@ :สวัสดีครับ ผม แอดมินเพจ bnk48 directory นะครับ
ป๊อป : ครับสวัสดีครับผมชื้อป๊อป ครับ

@ : ตอนนี้ติดตามใครบ้างใน BNK48ครับ
ป๊อป : ผมเป็นคามิโอชิเนย Noey BNK48 ครับ โอชิ จิ๊บครับ ส่วนใหญ่จะตาม2คนนี้ครับผม

@ : แล้วที่ว่าเคยติดยานี่ คือติดอะไรประมาณไหนครับ
ป๊อป : ผมติดยา เค กัญชา บุหรี่ครับ ใช้ค่อนข้างบ่อย วันนึงก็ต้องดูดแล้ว บุหรี่ กัญชาเช่นกันครับ เคผมจะดมไม่มากครับผม

@ : ใช้ยานานไหมครับ ครั้งแรกคือเราอยากลองตามเพื่อนหรอครับ
ป๊อป : ครั้งแรกก็จะตามเพื่อนด้วยครับผม แรกๆเลยที่เริ่มเดินก้าวเข้าพวกนี้ ม.3ครับ ช่วงแรกติดได้ก็ยาวมาจนถึง ปวช.1ครับ ปีกว่าครับ แล้วเริ่มหยุดตอนที่ ช่วงปิดเทอมใหญ่ครับ ด้วยเหตุผล ที่ว่า เราไม่มีเงินด้วย แล้วก็มีพี่คนนีงที่เค้าเคยเลิกยาไปแล้วเค้ามาเล่าให้ฟังว่ามันเกิดอะไรกับเค้าบ้างเวลาติดมาก ลงแดง อะไรงี้ครับ ผมเลยลองห่างมันสักพัก ก็หยุดไปได้ครับผม

@ :แล้วช่วงที่กลับมาติดอีกคือ
ป๊อป :เริ่มติดยาก่อนที่จะตาม bnkได้1เดือนกว่าๆครับผม ก่อนหน้านี้ก็เคยครับผมเว้นห่างได้นานพอสมควรครับแล้วก็กลับมาติดครับ เนื่องจากเห็นเพื่อนแล้วเกิดอยากขึ้นมาเลย กลับมาติดอีก แล้วตอนนั้นก็ปล่อยตัวมากครับ

@ : รู้จักBNK ได้ยังไงครับ
ป๊อบ : ผมรู้จักbnkได้จากการที่มีคนทำคลิปล้อเลียน เอาคลิปจินตรามาตัดใส่เพลงคุกกี้ครับผม555 แต่ตอนนั้นก็ฟังแปลกๆ ก็งงครับว่า จินตรานี่เพลงใหม่หรอ เลยไปค้นดูครับพบกับ girlgroup ชุดสายรุ้งกดเข้าไปดูครับ ดูไปเรื่อยๆ ได้เห็นปัญคนแรกโดนตกใจไปนิดๆครับผม

@ :ตกใจอะไรปัญ
ป๊อป : ตอนนั้นที่คิดว่าน่าสนใจคือ น่ารัก ครับ แต่พอมาดูมากขึ้น ความคิดของทุกๆคน ความกล้าเผชิญ ความพยายาม

@ : แล้วอะไรที่ทำให้วงนี้น่าสนใจมากกว่าความน่ารัก
ป๊อบ : มีหนึ่งรายการคือรายการวูดดี้ ตอนนั้นเป็นช่วงของbnk ครับ ได้ดู นั่นล่ะครับได้รู้ความยิ่งใหญ่ของ คำว่าไอด้อลจริงๆ วงไม่ดีจริง รูปคงไม่มีใครไปประมูล หลายหมื่น หลายแสนครับเลยเริ่มตามครับ

@ : มันทำให้ป๊อบมาย้อนดูตัวเองจากรายการนี้หรอครับ
ป๊อป : ตอนนั้นที่ดูคือเรายังไม่คิดว่าจะเลิกยาครับผม คือก็อยากตามวงนี้ครับความรู้สึกตอนนั้นครับ ดูช่วงนั้นผมก็ยังเสพครับผม

@ :แล้วจุดที่เราคิดว่าต้องเปลี่ยนแปลงตัวเองมาจากตรงไหน
ป๊อป : เดี๋ยวผมจะขอพิมยาวหน่อยนะครับเป็นประโยคที่พูดกับเนยเเละจิ้บ (คือผมสัญญาไว้กับ2คนนี้ครับคือ เนยเเละจิ้บ) #ขอเวลาพิมสักครู่ครับ
เริ่มที่เนยครับเพราะไปจับมือคนแรกและเป็นงานครั้งแรกที่ไปจับครับคือ 2- 3มิถุนายนครับ shonichi
เลนเนย รอบ2ครับ เนย:หวัดดีค้าา
ป: หวัดดีครับ ชื่อป๊อปนะครับ
เนย:ไม่สบายรึป่าวเนี่ยหน้าแลซูบๆ
ป:ถ้าเราบอกจะกล้าจับมืออีกมั้ยเนี้ย
เนย:ทำไมอ่า(ทำหน้างง)
ป:คือเราติดยานะ
#การ์ด:หมดเวลาครับ ก่อนเดินออกเนยรีบพูดว่า ขอนะเลิกได้มั้ย ผมรีบตอบโดยไม่คิด ว่าสัญญาครับ ผมก็เดินมาหยิบกระเป๋าและเดินไป

ต่อไป เป็น จิ๊บครับ
รอบเท่าไหร่ผมไม่แน่ใจ
จิ๊บ:หวัดดีคับผมมม(ลากเสียง)
ป:หวัดดีค้าบบ ชื่อป๊อปค้าบ
จิ๊บ:โอ้วชื่อน่ารัก
ป: (ผมรีบชิงพูดเลยว่าผมติดยา) จิ๊บเราติดยาจะรังเกียจเรามั้ย
จิ๊บ: (ทำหน้าตกใจ แต่บีบมือผมแน่นและมองตาผม พูดขึ้นมาว่า จริงหรอ เราไม่รังเกียจหรอกแต่ขอเลิกได้มั้ยนะ จิ๊บ ขอ น้ะ นะ นะ
ป: (ผมรู้ถึงความเป็นห่วงของเค้าอ่ะอะไรว่ะเพิ่งเจอกันนี่ห่วงขนาดนี้) ผมเลย พยักหน้าและพูดไปว่า คับจิ๊บป้อปจะเลิกคับป๊อปสัญญากลับมาอีกครั้ง ป๊อปจะมาบอกจิ๊บว่าเลิกยาได้นะ
จิ๊บ: (ยิ้มแก้มปริพร้อมพยักหน้า) เย้จริงๆนะต้องทำได้สิ
#การ์ดหมดเวลาครับ ก่อนเดินออกผมทำไอเลิฟยูให้จิ๊บครับ และเดินไปหยิบกระเป๋า

@ ทำไมจึงเป็นสองคนนี้ ที่ป๊อบเลือกไปจับมือ
ป๊อบ : เริ่มจากเนย คือ ผมเห็นคาแร็คเตอร์เนยดูน่ารัก เก่ง ตลกเฮฮา ความพยายามสูงเต้นสวย ก็ชอบที่กายภาพส่วนใหญ่อันนี้ยอมรับครับ แต่พอมาดูจิ๊บ ว้าวน้องร้องเพลงเพราะ เห็นความพยายามมากกว่าคนอื่น ไม่เคยติดเซ็ม มาติดแค่skirt แต่น้องซ้อมหนักมาก คืออธิบายก็ไม่หมดครับจิ๊บ เห็นเยอะมากครับในตัวจิ๊บนี่แหละครับแรงผลักดัน เนยผมชอบที่กายภาพ จิ๊บผมชอบ ในการที่เค้าพยายามสุดๆบางที่ก็คิดนะความพยายามกำลังทำร้ายต้วน้องๆ555 ต้องพยายามแค่ไหนทุกวันนี้ผมเลย จะตั้งใจสนับสนุนจิ๊บครับ

@ : แล้วการจับมือรอบที่ผ่านมา
จนมาถึงงานจับมือที่ผ่านมา ผมไม่ได้จับเนย โดนตัดแถวก่อน ผมเลยรอจับจิ๊บรอบต่อไปเพราะ เลนเดียวกะเนยครับ ผม ได้เข้าไปบอกครับว่าเลิกได้แล้ว แต่เหมือนจิ๊บจำผมไม่ได้555555แต่น้องทำหน้าดีใจมากนะครับ รอยยิ้ม ที่ยิ้มจนตาหาย นี่ไม่ลืมครับ

@ : น้องว่าไง
ป๊อป : ตอนเข้าเลนไป
ป:ดีจ้าาจิ๊บ จิ๊บ:ดีค้าาา
ป:ไม่รู้จำป๊อปได้มั้ย ครั้งที่แล้วมาสัญญาว่าจะเลิกยา เราทำได้แล้วนะ (ผมพูดเสียงสั่น)
จิ๊บ:จริงหรอ ดีใจมากนะที่หนูมีส่วนร่วมทำให้พี่เลิกยาได้
ป:เพราะมีไอดอลดีไงคับจิ๊บ รักจิ๊บมากนะ รักมากๆ ขอบคุณมากนะ ทุกๆอย่างง พักผ่อนบ้างนะจิ๊บ
แล้วก็หมดเวลาผมออกมาจากเลน น้ำตาไหลนิดนึงกลั้นไม่อยุ่ แต่ก็ มีความสุขมากครับ

@ หลังสัญญาวันจับมือตอนหยุดยาใหม่ๆมันทรมานไหม ป๊อบคิดถึงอะไร
ป๊อป : มันจะ เซี้ยนอยากยามากครับแรกๆ แต่ผมใช้วิธีที่ เราเคยเลิกยังไงทำแบบเดิมครับครั้งแรกที่ห่างได้ ก็ ไม่มีเงิน คิดแง่บวกเยอะ ถึงจะทรมานนิดนึงแต่ เราเลือกเองต้องรับมันทุกวันนี้ก็ จะทำให้ปากไม่อยุ่นิ่งครับหาขนม หมากฝรั่ง ทำทุกอย่างให้เลิกมันได้ครับ

@ : แต่ครั้งนี้เรามีเป้าที่ชัดเจนขึ้น
ป๊อป : ชัดเจนครับคือ 100% จะไม่กลับไปแตะ แม้แต่บุหรี่ เหล้า ผมก็ ไม่กินครับแต่ไวน์ พอมีครับ

@ : มีหลายคนบอกในเพจตามไอด้อลก็ละลายทรัพย์พอๆกับติดยาแต่ไม่เสียสุขภาพ ตอนนี้ประมาณนันไหม

ป๊อบ : ครับเรื่องนี้คิดกันได้ง่ายครับ จะหมดกับยาหรือ สินค้าออฟฟิเชี่ยลล่ะ วัยรุ่นเลือกได้ครับอยู่ที่คนครับ ใช่ครับผม แต่จะว่าผมติดพอกะยาก็ได้ครับผม 55555 คือ ฟังเพลงbnkทั้งวัน วาดรุปbnkเรื่อยๆ หาเทรดรุปบ่อยมาก ไปงานทีผมก็หมดหลายพัน ถ้าเป็นงานใกล้ๆ ผมไปแน่ครับไบเทคงี้ ผมคน ชลบุรีครับ ในตัวเมืองกรุงเทพก็ไปไม่ค่อยถูก เวลาbnkจัดใกล้ๆเลยพยายามไปครับ

@: ยังเรียนอยู่แล้วมีการจัดการเงินยังไง
ป๊อป:ตอนติดยา ก็ เงินก็ลงยาหมดครับ ผมจะได้กินอยู่แล้วครับ จากแม่ก็วันละ100 ที่เหลือลุงจะโอนมาให้ใช้เดือนละ 4-5 พันครับ ที่ลุงโอนมานั่นเอามาเปย์ bnk ล้วนๆครับ555 ก็แบ่งค่าเน็ตบ้างครับวันนึงผมไม่กินเยอะครับ เที่ยวก็นานๆครั้งครับ

@ : แต่ก่อนผมเจ้าชู้มีกิ๊กเยอะทะเลาะกับแฟนบ่อย พอติดbnk บ้านสงบสุข แฟนผมมันติ่งดาราไต้หวันเลยเจ๊ากัน
ป๊อป : 55555ผมก็เคยเลิกกะแฟนเพราะbnkก่อนที่จะมาคบกะคนล่าสุด มันบอกผมว่าติงต๊อง อะไรงี้ลำคาญมากครับจนเลิก ผมไม่เเคร์คือ ผมชอบอะไรไม่ควรห้ามถ้ารักกัน แต่มาคนนี้ เค้าชอบbnkเหมือนกัน เลยอยุ่กันได้ครับ รักกันดีครับ ผมพึ่งพาไปงานมาครับตอนนี้ติด น้ำหนึ่งงอมแงมเลย555

@ : อยากฝากอะไรให้คนที่มองว่าการตามไอด้อลเป็นเรื่องไร้สาระบ้าง
ป๊อป : ก็ อยู่ที่วิจารณญานของคนตามครับผม คิดได้แค่ไหน ก็ได้แค่นั้นครับตัวอย่างดีมีเยอะ ครับ
@ : โอเคครับ ขอบคุณมาก เป็นกำลังใจให้ครับ ในฐานะถังดับเพลิง(ชื่อกลุ่มแฟนคลับจิ๊บ)ด้วยกันก็สู้ไปกับน้องนานๆนะครับ
ป๊อป : ครับผมจะดันจนตังหมดครับ55555

จบการสนทนาตอนสามทุ่มวันอังคาร แยกย้ายไปดู รายการ victoryBNK48

เป็นส่วนหนึ่งในหลายเรื่องแง่มุมดีๆที่เรื่องราวของBNK48 ได้สร้างแรงบันดาลใจและขับเคลื่อนให้แฟนคลับหลายคนได้เปลี่ยนแปลงชีวิตไปในทางที่ดีขึ้นทั้งทางด้านร่างกายและจิตใจ

https://www.facebook.com/BNK48directory/photos/a.826837164165038/992272327621520/?type=3&theater

ไปเจอมาเลยเอามาแบ่งปันครับ เยี่ยม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview