เคยเจอคนไม่จบมั้ยใคร

เดือนก่อนเราถอยรถเข้าซอง และชนเบียด  รถเลยครูดกับกันชนของรถ ป้าที่คอนโด ซึ่งเราก็พร้อมชดใช้ เราเรียกประกัน เดินไปยกมือไหว้ขอโทษ ป้าเจ้าของรถ แต่แกก็เชิดใส่เราค่ะ เราเข้าใจคนอารมณ์เสียละเนอะ ระหว่างรอประกันทำใบเคลม ป้าแกจะบ่นเสียงดังๆ ว่า ยิ้มขับรถยังไง ขับแย่มาก ให้ที่ผ่านไปมารับฟัง คือแกสนิทกับยามกับ นิติ น่ะคะ เราเคยเห็นแกชอบมาคุยกับคนด้านล่างคอนโดประจำ ด้วยสีกันชนแกถลอก แกจะเปลี่ยนกันชน ให้ประกันเราเขียนในใบเคลมว่าต้องเปลี่ยนกันชน ซึ่งประกันเราก็ไม่ยอมเขียน เขาบอกให้ทางป้าไปซ่อมแล้วมาเรียกเก็บเงินทีหลัง แกก็ของขึ้นจะให้ประกันเขียนลงไปในใบเคลมให้ได้ สุดท้ายมาชี้หน้าเราด้วยด่าเรา ด่าประกันเลยล่ะ แต่เขาไม่ด่าหยาบนะคะ  เราก็เงียบไว้ ด้วยคิดว่าเงียบๆ ไว้ เขาจะได้ไม่ของขึ้น ด้วยความเรางงงงในเหตุการณ์ ก็ยืนดูเฉยค่ะ  ปล่อยให้ประกันเคลียร์กับป้าไป ยืนห่างๆ ออกมา
           เอาจริงๆ เรามองว่ามันเฉี่ยวสีถลอกไม่เยอะ รถเขาไม่เสียหาย เราก็พร้อมรับผิดชอบทุกอย่าง เดี๋ยวก็จบๆ กันไป แต่มันไม่จบค่ะ ป้าแกเห็นเราทีไร ก็พูดเสียงดังๆ ว่าวันนี้ไม่เฉี่ยวใครมาอีกละ  รถล้างบ้างนะ  รถเก่าแล้วนี่เปลี่ยนได้แล้วมั้ง เราแบบเกี่ยวอะไรกับป้าว่ะ แรกๆ เราก็ค่ะๆ ยิ้มให้ด้วยไมตรีจิต แกก็เชิดใส่อีกช่วงอาทิตย์แรกๆ แกบ่นว่าเสียเวลา ไม่มีรถใช้ เอารถไปซ่อม ต้องเสียเงินค่าแท็กซีมากมาย ไม่รู้จะเก็บกับใครดี คือแกพูดแบบนี้ตลอด เอาเราไปนินทาเราคนอื่นว่าเราขับรถแย่ เฉี่ยวรถป้ากันชนยุบ (มันแค่ถลอกค่ะป้า) และไม่รู้ดวงอะไร เราเจอป้าแกบ่อยมาก ช่วงหลังๆ เรานี่ต้องเปลี่ยนเวลากลับห้อง กลับดึกหน่อยจะได้ไม่เจอป้าแก แต่ตอนเช้าเจอกันบ่อยนะคะ แล้วทุกครั้งแกจะบ่นเราให้คนข้างๆ แกฟัง คือเราเบื่อมาก ไม่รู้ทำไงดี จะอะไรหนักหนา คนทำผิดนี่มันต้องผิดตลอดไปเหรอค่ะ ขอโทษและชดใช้มันไม่จบ ด้วยความกว้างขวางของป้าตอนนี้เรากลายเป็นจำเลยของคนทั้งคอนโดเลยมั้ง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่