“Life” ep.9 : ความสุขปนเศร้า และการตัดสินใจในนาทีสุดท้ายของหมอจู

มาค่ะ...มาคุยกันระหว่างรอตอนใหม่คืนนี้

สำหรับ ep. 9 ที่ดูไปเมื่อคืน... เหมือนเดิมค่ะ
ดูจบแล้วตาตื่น ความง่วงซึมหายไปหมดสิ้น 555+
เม่าแพนด้า

ในช่วงครึ่งแรก เต็มไปด้วยเรื่องสุขปนเศร้า
ที่เราว่า “สุขปนเศร้า” คือ มันมีจุดที่ทำให้เรายิ้มได้ แต่ในใจก็หน่วงเหลือเกิน

ส่วนครึ่งหลัง เป็นภาคการเมืองเข้มข้น
กลอกตามองบนให้บรรดาอาจารย์หมอที่พากัน "เสียอาการ"
และที่สำคัญคือ การตัดสินใจในนาทีสุดท้ายของหมอจู  และการทิ้งระเบิดของประธานกู  
เป็น 10 นาทีสุดท้ายลุ้นมาก คาดเดาอะไรไม่ได้เลย จากตัวอย่างและภาพนิ่งที่ jtbc ปล่อยออกมา
/กุมขมับ/

มาเริ่มกันที่เรื่องสุขๆ เศร้าๆ ก่อนละกันเนอะ
เม่าเศร้า

> จุดเริ่มต้น "รักข้างเดียว" ความสุขที่แสนเศร้าของซอนอู

ความห่วงใยอย่างจริงใจ แม้เป็นเพียงเรื่องเล็กน้อย แต่ในวันที่หม่นเศร้า ก็สว่างไสวมากเพียงพอที่จะประทับลงในใจ
เราชอบโทนสีอุ่นละมุนของฉากนี้มากค่ะ ดูเป็นภาพความทรงจำที่อบอุ่น แต่ก็ดูเศร้า ตอนนี้กลัวอย่างเดียวว่า ซอนอูจะเป็นอะไรไป
เม่าโศก

> “น้ำใจ” จากคนแปลกหน้า

เป็นฉากที่อบอุ่นหัวใจมากค่ะ ลองคิดดูว่าถ้าเราเป็น “ซอนอู” ในตอนนั้น เพิ่งจะผ่านเรื่องหนักๆ มา ทุกอย่างมันคงหนักอึ้งไปหมด
การปรากฎตัวของ “คุณป้าหัวหน้าคัง” เป็นสิ่งที่เราคาดไม่ถึงเหมือนกัน แต่มาได้จังหวะเหมาะเจาะพอดี  และทำให้ทุกอย่างดูผ่อนคลายลงมาก...
ตอนที่ชวนซอนอูไปกินข้าวด้วยกัน ก็น่ารักมาก ดูแล้วยิ้มไม่หุบเลยค่ะ
/หัวใจนางฟ้าแท้ๆ 555/
เม่าบัลเล่ต์

> ความสุข (เพียงชั่วครู่) ของจินอู

จากตอนที่แล้ว เราขำที่หมอจินอูรีบกระหืดกระหอบตามคุณนักข่าวสาวไป… มาตอนนี้คุณหมอของเราไม่แห้วแล้วค่ะ
น่ารักดีที่เห็นว่าทั้ง 2 คน ค่อยๆ สนใจกันและกัน ฝั่งหมอจินอูก็น่าหมั่นไส้มาก พอสาวบอกว่าเป็นแค่ “แหล่งข้อมูล” ทำเป็นคอตก
แต่พอได้ยินว่าเมื่อก่อนเวลาเขานัดกับ “แฟน” ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน แหม ทำเป็นตาวาว (เอิ่ม จินอูคะ เก็บอาการนิดนึง)
.
แต่นั่นแหละ ท่ามกลางความสุขที่กำลังอบอวล ฝั่งคนดูก็นั่งยิ้มแก้มแตก มันต้องมีเรื่องที่ทำให้คนดูจุกในอกจนได้สินะ...
Facepalm
.
ในชั่วขณะหนึ่งจินอูเห็นภาพซอนอู(อีกแล้ว) เราคิดว่า… สำหรับจินอู ภาพของซอนอูเป็นสิ่งที่ย้ำเตือนว่า
ความสุขหรือความทุกข์ในชีวิตที่เหลืออยู่ ทั้งหมดจะขึ้นอยู่กับน้องชายเพียงคนเดียวที่เขาต้องปกป้องดูแล
หากเป็นเช่นนี้แล้ว เขายังจะสานต่อความหอมหวานที่อยู่ตรงหน้าหรือไม่?
โธ่... จินอู เอ้ยยย... จะได้มีความสุขแบบคนอื่นเขามั้ย? เราลงเรือคู่นี้แล้วด้วย ได้โปรดอย่าล่มเรือ T_T

ต่อๆ ค่ะ ที่ part การบริหารสุดเข้มข้น >>>
เม่าเนิร์ด

ฉากนี้น่ารักมากกกกกกก... ทำไมคุยกันถูกคอได้ขนาดนี้
ชอบที่ซอนอูบอกว่า สิ่งที่เห็นในตัวประธานกูคือ "ความพยายาม"
แต่ที่ประธานกู ชวนซอนอูให้มาทำงานด้วยกัน พี่ชายเขาคงยอมหรอก 555

> ความวุ่นวายของเหล่า candidate ผอ.
กลอกตามองบนให้บรรดาคุณหมอ ที่พากัน "เสียอาการ" เพราะตำแหน่ง ผอ. ที่ใกล้แค่เอื้อม
นี่ดูไป กลอกตาไป ยิ่งกว่าหมอโออีกค่ะ 555555  

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ส่วนทางด้าน รอง ผอ. ก็ยังไม่หยุด รู้จักไหมคำว่า "สำนีกผิด" เนี่ย ?!?
ไปขมขู่ประธานกู ถูกตอกกลับมาหน้าหงาย แต่ดูท่าแล้วไม่น่าจะหยุดง่ายๆ

> ท้ายสุด-สุดท้าย... ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ

"การตัดสินใจในนาทีสุดท้ายของหมอจู"  
.
เราเห็นใจหมอจูค่ะ รู้ว่าการตัดสินใจครั้งนี้ต้องสู้กับแรงเสียดทานมากขนาดไหน
แต่จะให้ "หนี" ก็ทำไม่ได้อีก ทางเดียวคือ ลงสนามให้มันรู้กัน!
.
ช่วง 10 นาทีสุดท้ายลุ้นมากค่ะ...
คะแนนเสียงระหว่างหมอโอ กับ หมอจู เท่ากัน จึงต้องลงคะแนนรอบสอง
แต่คิดไม่ถึงจริงๆ ว่า "ประธานกู" จะแวะมาทิ้งระเบิดใส่หมอจู แล้วจากไปดื้อๆ แบบนี้
เคืองค่ะ เคืองมาก ... มีแผนอะไรอยู่ บอกมาเดี๋ยวนี้เลยนะ!!!  
เม่าพาล เต่าเอือม
ได้โปรดมีทางเลือกดีๆ ให้หมอจูด้วยเถอะค่ะ ...

ใครคิดเห็นอย่างไรบ้าง ชอบฉากไหน เคืองใคร ? มาคุยกันค่ะ และ
เหมือนเดิม คืนนี้มาลุ้นกันต่อ ใครมี acc. Netflix ตอนใหม่มาตอน 5 ทุ่มครึ่งตรงเป๊ะนะคะ
เม่าแพนด้า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่