หนีทหาร ศาลลงโทษแล้ว ทำยังไงต่อ

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยคะ
พอดีน้องชายโดนตำรวจจับข้อหาหนีทหารค่ะ (ไปขึ้นสด.9แต่ไม่ได้ไปรายงานตัว) ศาลตัดสินแล้วว่า จำคุก2เดือนแต่รอลงอาญา1ปีค่ะ แต่ศาลให้ไปคัดสำนวนคำพิพากษาอีก45วันค่ะ ((น้องชายอายุ30ปีแล้ว))
คำถามคือ
1.ทำไมถึงต้องรอ45วันถึงจะคัดสำนวนคำพิพากษาได้คะ
2.พอคัดสำนวนแล้วเราต้องทำยังไงต่อคะ
3.แล้วกรณีอย่างนี้ต้องเป็นทหารเลยรึป่าวคะ (เพราะอายุ30ปีแล้ว) ไม่รุ้ว่าอายุเกี่ยวรึเปล่า
ขอบคุณคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่