เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

มีรูมเมทเป็นคนชอบยืมของใช้ส่วนตัว ทั้งๆที่รูมเมทก็บ้านรวย ผมควรจะจัดการยังไงดี

คือผมเรียนอยู่หอในมหาลัยกับเมทอีก3คน แต่ผมมีเมทคนหนึ่งเป็นเพื่อนสนิทกับผมตั้งแต่ รร.เก่าละ แต่ประเด็นคือ เมทคนนี้นั้นชอบยืมของๆผม ทั้งของใช้ส่วนตัว หรือแม้กระทั่งถุงเท้าเขาก็ยังยืม เมทคนนี้เขาไม่ค่อยชอบซื้อของใช้ส่วนตัว ส่วนมากหากเขาได้เงินมาจากพ่อ แม่ เขาก็จะเก็บเอาไว้ซื้อเกม และบ้านของเขาก็รวย พ่อแม่มีเงินเหลือเฟือส่งให้ใช้ แต่เขากลับไม่ยอมไปซื้อของใช้ส่วนตัว เขามาขอยืมของผมและเมทอีกคนตลอด ส่วนครอบครัวผมก็มีถานะปานกลาง เดือนหนึ่งพ่อแม่ค่อยส่งเงินมาให้ใช้สักเล็กน้อย
ผมก็จะประหยัดสุดๆในการใช้เงิน และผมมักจะชอบซื้อของใช้ส่วนตัวมาตุนไว้เผื่อเวลาที่เราไม่มีเงินใช้ในช่วงกลางเดือนหรือปลายเดือน แล้วเมทคนนี้ก็มักจะมาขอยืมของๆผมไปใช้ตลอด บางครั้งก็ขโมยไปใช้ด้วยซ้ำ ถึงจะเป็นเพื่อนกันมันก็รู้สึกว่าเกินไปรึเปล่า ทั้งๆที่เมทเรามีเงินซื้อเกมเป็นพันได้ แต่ทำไมถึงไม่มีเงินซื้อของใช้ส่วนตัวละ ผมก็ไม่ค่อกล้าต่อว่าเพื่อนไปเพราะเห็นว่าเป็นเพื่อนจาก รร.เก่า ผมควรจะทำยังไงดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่