สอบถามเกี่ยวกับหุ้น IPO

รบกวนสอบถามผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนของคุณพ่อเค้าเอาบริษัทของตนเอง ตั้งเป็น จำกัด(มหาชน) เพื่อที่จะนำหุ้นของบริษัทเข้า SET เพื่อนของพ่อเค้าก็เลยมาชวนพ่อผมไปลงทุนซื้อหุ้นบริษัทของเค้าในราคาพิเศษ 1.6บาท และแจ้งว่าเมื่อเข้านำหุ้นไปลง IPO ใน SET จะ Startที่ 2.8 บาท เพื่อที่จะขายและได้กำไรกัน ณ ตอนนี้เค้าก็เลยชักชวนเพื่อนๆของเค้าหลายๆคนรวมถึงพ่อผมด้วย ให้ซื้อกักเก็บเอาไว้ โดยส่วนตัวของผมรู้สึกว่าเรื่องนี้มันแปลกๆและไม่น่าไว้ใจ ระดมทุนไปตั้งแต่เดือนมิถุนายน 61 ที่ผ่านมาจนถึงบัดนี้ทางบริษัทยังไม่ได้นำเข้า IPO เลย แจ้งว่าจะเริ่มขายได้ต้นปี 62

สอบถามผู้รู้ว่า เรื่องนี้มันเป็นเรื่องปกติ หรือน่าสงสัยอะไรหรือไม่

เพราะผมเคยได้ยินจากลูกค้ามาอีกทีเหตุการ์ณเกิดขึ้น คล้ายๆกับ Case นี้ และพอหุ้นเปิดขาย IPO เจ้าของจึงนำเงินโอนไปที่บัญชีอื่นและก็ประกาศทันทีว่าบริษัทขาดทุนอย่างหนัก จนตัวเองยอมตกเป็นบุคคลล้มละลาย (แต่เงินก็อยู่กับเรียบร้อยแล้ว) เรียกว่าล้มบนฟูก อะครับ เรื่องนี้เห็นบอกว่าเสียหายเป็นหลักร้อยล้าน

ผมจึงกังวลว่าเรื่องนี้มันกำลังจะเกิดกับครอบครัวผม  คำถามคือ
1. ผมสามารถตรวจสอบ หรือเช็คอะไรจากเรื่องนี้ได้บ้างครับ เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดเหตการ์ณอย่างที่กล่าวมา

กรุณาให้ความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่