[CR] One Day Trip - ปากน้ำประแส...ที่นี่มีอะไรดี :)

สวัสดีค่ะ ทู้กกกกกกคน : )

วันหยุดนี้ไปไหนกันบ้างค่ะ

ครั้งนี้เรามาแบบ "One Day Trip" ง่ายๆสไตน์พัชชาจ้า

Let's Goooooooooo ปาก-น้ำ-ประ-แส ... ที่นี่มีอะไรดีน๊า

การเดินทาง

เราเริ่มจากตัวเมืองระยองใช้ถนนสุขุมวิทเส้นทางระยอง-จันทบุรี เลยอำเภอแกลงไปประมาณ 12 กิโลเมตร
จะพบสามแยกประแส แล้วเลี้ยวขวาเข้ามายังปากน้ำประแส (Google map ช่วยได้ 555+)

ไปกันเลยจ้า...

จ๊ะเอ๋...ขับวนไปวนมาจนเจอ สะพานประแสสิน 55+

แวะถ่ายรูปสักหน่อยดีกว่า

ชุมชนที่อยู่ริมน้ำประแส

ไปกันต่อเลยจ้าาา

ทุ่งโปรงทอง...

หาทางเข้าไปเจอจ้าาา จริงๆเราเคยมาที่นี่เมื่อประมาณ 2-3 ปีที่แล้ว

ขับไปตามป้ายแล้วกันนะ ปรากฎว่า...มาถึง "เรือรบหลวงประแส"
ไม่ได้เข้าไปถ่ายรูป จุดนี้ก็เป็นจุดที่ใครมาแล้วต้องมาถ่ายรูป แต่เรามาฝนตกจ้าเลยถ่ายไม่ทัน

จริงๆแล้วเราจะเข้าเรือรบหลวงก่อนก็ได้เพราะมีทางเดินไปหากัน
ทุ่งโปรงทองมีทางเดินไปถึงเรือรบหลวงประแส ประมาณ 3 กิโลเลย ถ้าเดินไปกลับ6กิโล

เราจอดรถไว้ที่นี่กันแล้วว่าจะเดินไป แต่เจอคุณลุงขับสามล้อรับจ้าง
แนะนำว่าเหมาสามล้อไปส่งด้านหน้ามั้ย แล้วค่อยเดินวนมายังที่จอดรถ

เราคิดไปคิดมาแบบนั้นก็ได้เนาะ ถือว่าช่วยกระจายรายได้เข้าชุมชน

ค่าบริการสามล้อชุมชน

1 คน 50฿
2-3 คน 30฿
4 คน 25฿
เหมาเที่ยวแบบ 5 จุดคิด 200฿

นั่งรถมาประมาณ 5 นาที

ถึงแล้วจ้าาาาาาาาา ด้านหน้าทุ่งโปรงทอง

ทุ่งโปรงทอง เปิด : 06.00-18.00 น.

ด้านหน้าจะมีร้านขายของให้บริการด้วยนะคะ

แต่เราไม่ได้ซื้อทาน เพราะยังไม่ค่อยหิว 555

รออะไรล่ะค่ะ ไปกันโลดดดดดด ชิวไปอีก

ที่นี่มีนั่งเรือชมวิวด้วยนะ ราคา 50฿/คน

แต่เราเดินจ้า เอ้า เดิน เดิน เดิน

เดินเล่นไปเรื่อยๆ ถ่ายรูปวนไปจ้า

ระหว่างทางเดินจะมีศาลาไว้ให้นั่งพัก

นี่คือจุด Top View ที่ใครมาต้องมาถ่ายกับต้นโปรงทอง

เราเดินไปเรื่อยๆ ถ่ายรูปไปเรื่อยๆ ได้ประมาณครึ่งทาง

เอ้า!!!!!!!!!!!!!! ฝนตกจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ร่มก็ไม่มี เสื้อกันฝนก็ไม่ได้เอามาจ้า

แต่โชคดีมีศาลาที่พักใกล้ๆพอดี หลบสิค่ะ รออะไร 55+

สักพักฝนก็เริ่มซาลง ไปค่ะ ไปต่อกันค่ะ

เดินๆไปเจอเจ้าปูน้อย ออกมาเดินเล่น

เดี๋ยวมาต่อน๊าาาา
ชื่อสินค้า:   ปากน้ำประแส สถานที่ที่ต้องบอกต่อ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่