ข้อถามวิธีคิด/วิธีทำหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
1. ถ้าพจน์ที่3 และพจน์ที่6 ของลำดับเรขาคณิตมีค่าเท่ากับ 20 และ -160 ตามลำดับ แล้ว 1280 เป็นพจน์ที่เท่าใดของลำดับนี้
2.ลำดับเรขาคณิตชุดหนึ่งมีพจน์ที่ 10 มีค่าเป็น 9 เท่าของพจน์ที่6 ถ้า a3 = 3 แล้วจงหา a5
3.จงหาจำนวน3จำนวนที่เรียงกันเป็นลำดับเรขาคณิตโดยมีผลบวกและผลคูณของทั้งสามจำนวนเท่ากับ 78 และ 3276

ข้อวิธีทำนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ นี่เป็นแก้ตัวกลางภาคเราเอง ทำมา 97 ข้อแล้วเหลือแค่3ข้อนี้เอง ช่วยหน่อยนะคะ T_T
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่