เป็นคนชาตินิยม ผิดด้วยหรอ

คือบางทีก็สงสัยตัวเองนะ เวลาไปซื้อของมักจะพลิกดูว่าผลิตในไทยมั้ย ถ้าเป็นของนำเข้าจะไม่ซื้อ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่างพวกมือถือ อิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ที่เลี่ยงไม่ได้
และก็คิดไปเองว่า ถ้าเราไม่ซื้อของผลิตในไทย คนไทยจะตกงานเปล่า คิดเพ้อไปทั่ว และเราก็แอบภูมิใจแบบเนืองๆว่า ของที่เราใช้ผลิตในไทยเลยนะเนี่ย
เวลาเพื่อนๆมันซื้อของอะไร มันก็จะมาอวดว่าของนอก นำเข้าเลยนะเว้ย!!!
ส่วนเราก็จะชอบอวดว่านี่มันผลิตในไทยเลยนะเว้ย...ฝีมือคนไทย
คืองงกับตัวเองมาก จะชาตินิยมไปไหน มีใครเป็นแบบเราบ้าง
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่