ใครทราบเกี่ยวกับการนำของกินจากต่างประเทศเข้ามาขายบ้าง?

สวัสดีชาวพันทิบทุกท่านค่ะ คือเราอยากนำของกินจากหลายๆประเทศเข้ามาขายในไทย ตัวอย่างเช่น คุกกี้ แยม ช็อกโกแลต ขนมซอง ประมาณอย่างละ30-50ชิ้น สั่งเดือนละประมาณ 20,000 - 30,000 บาท ขนมพวกนี้ไม่มีขายในไทยค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
1. เราเป็นบุคคลธรรมดา นำเข้ามาได้ไหมค่ะ
2. เราต้องไปติดต่อศุลกากร หรือใครก่อนไหมค่ะ ก่อนจะนำเข้ามา
3. เท่าที่เราเข้าใจ ภาษีนำเข้า = (ราคาของกิน + ค่าประกัน + ค่าขนส่ง) x 60% ถูกไหมค่ะ
4. เรื่อง อย.ค่ะ รู้สึกหนักใจมาก เพราะเราไม่รู้เรื่องการขอ อย.เลย เราต้องขอไหมค่ะ?
5. ถ้าต้องขอ  อย. นำเข้าเท่าไรถึงไม่ต้องขอค่ะ?
6. ใครมีข้อเสนอ มีช่องทางแนะนำ วิธีการนำเข้าแบบประหยัดต้นทุน รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่