เห็นคุณคนไทยใจกว้างโพสต์ถึง แชมป์ พีรพล ช่อง 3 แล้ว ทำให้ผมรู้สึกขำ ๆ ครับ ......................... โดย หล่อขวัญ

กระทู้คำถาม
แตกประเด็นจากทู้  https://pantip.com/topic/37903585

คุณคนไทยใจกว้างโพสต์ว่า

เออ..  แสดงว่าก็ไม่เห็นด้วยกับการที่ีใครอวตารมาอวยตัวเองนี่นา
แถมรู้ด้วยว่า เพราะอวยตัวเองนี่แหละ  ทำให้แชมป์ พีรพล  กลายเป็น "ตำนาน" ในพันทิปไปเลย

เห็นแล้วรู้สึกขำ ๆ ครับ

เพราะผมเห็นว่า   แต่พอเป็นเรื่องในราชดำเนินแท้ ๆ  คุณคนไทยใจกว้างกลับมองไม่เคยเห็น

เช่น

ฯลฯ

ก็อย่างที่จ่าพิเชษฐ์โพสต์ไว้ในกระทู้ที่แตกประเด็นมานี่แหละครับ  ว่า

จริงๆช่อง 3 น่าจะจัดการตั้งแต่แช้มป์โดนจับได้
ในตอนที่ปลอมตัวสร้าง user เข้าไป "อวย" ตัวเองในเว็บบอร์ดกีฬาแล้วนะครับ (พันทิปนี่แหละ)

ราชดำเนินนี่แปลกดี
มีคนบอกว่า  ล็อคอินนั้นอวตารมาอวยตัวเองนะ  

คนบอก โดนด่าซะ

เพราะคนที่อวตารมาอวยตัวเองน่ะ  เป็นพวก
ไม่เห็นจะผิดอะไรแค่อวยตัวเอง   คนบอกอิจฉาหาเรื่องนี่หว่า

แต่พอเป็นคนอื่น  ซัดซะยับทันที

แหม..  คนเรา    เข้าใจยากจริง ๆ บ่ะ
ฮ่าฮ่าฮ่า  ฮ่าฮ่าฮ่า  ฮ่าฮ่าฮ่า  ฮ่าฮ่าฮ่า  ฮ่าฮ่าฮ่า  ฮ่าฮ่าฮ่า
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
คห.4   ขอบคุณครับในความปรารถนาดี  

กระทู้นั้น  คุณได้ชี้แจงแล้วครับก่อนกระทู้โดนลบไป
ด้วยการชี้แจงว่า หมายถึง ชบาเหลือง และหากจะรวมผมด้วยก็ใช่

ซึ่งผมกำลังอธิบายตอบคุณว่า  จริงอย่างนั้นเหรอ  เพราะหลายเดือนมานี่
ชบาเหลืองเหน็บผมตลอด  และมีสองสามทู้ของเขาที่โดนโหวตขึ้นแนะนำ  
และหลาย คห.ของเขาในทู้ผมโดนโหวตขึ้นเป็นสุดยอดความคิดเห็น

คงรู้นะครับ  ว่าโหวตน่ะมาจากไหน จากใคร

แต่พอคลิกส่ง คห.  ทู้ก็หายวับ

จึงรู้สึกแปลกแปร่งครับ  ที่คุณบอกว่าหมายถึงชบาเหลือง

ในส่วนของผมเอง  บอกตามตรงครับ
ผมรู้สึกได้ว่าเพื่อนสมาชิกคนใดมองเหตุการณ์เรื่องราวอย่างเป็นกลาง เป็นธรรม
ใครมองเหตุการณ์เรื่องราวอย่างเอียง  เอียงบ้าง  เอียงมาก  เอียงอย่างเดียว  
และขนาดหลับตาข้างหนึ่ง หรือหลับหูหลับตาเลยก็เยอะ

ทุกเรื่องราวปรากฎหน้าบอร์ดครับ  ไม่ใช่เรื่องลึกลับ

ผมไม่ได้ต้องการใครเข้าข้างหรือเชียร์ครับ  ผมแค่ต้องการเอาความจริงมาว่ากัน
อะไรจริงก็ว่ามันจริง  อะไรไม่จริงก็ต้องไม่เอาด้วย  อะไรควร อะไรไม่ควร  ว่ากันไปแบบแฟร์ ๆ
ไม่เล่นพวก  ไม่อ้างนั่นอ้างนี่  แบบไม่ยุ่ง แต่ความจริงคือเลือกยุ่ง

นี่แหละ  ที่ทำให้ปัญหาและความขัดแย้งบานปลาย  เพราะความจริงไม่ได้รับการสนับสนุน
และมีแต่การปกป้องความเท็จ  ปกปิดความจริง   

ผมไม่ได้มีอะไรโกรธเคืองกับคุณคนไทยใจกว้างนะครับ  ไม่มีเลยจริง ๆ
เพียงแต่ผมเห็นเรื่องราวที่ปรากฎหน้าบอร์ดแล้ว  ผมก็หยิบยกมาเปิดประเด็นเท่านั้นเอง

และประเด็นแบบนี้  ผมต้องการสื่อถึงเพื่อนสมาชิกหลายคนด้วยครับ  เพราะผมเห็นว่าเป็นเรื่องสาธารณะ

ในสังคมอื่น  ห้องอื่น  แค่อวตารมาอวยตัวเอง  โดนถล่มยับ
แต่สังคมเรา  ห้องราชดำเนินเรา  ทั้งอวตารสารพัด  ทั้งหยาบคาย  ทั้งกล่าวหาใส่ร้าย  ฯลฯ
กลับมีการปกป้อง  สนับสนุน  เพียงเพราะคำว่า พวกเดียวกัน
หากไม่มีการหยิบยกขึ้นมาพิจารณากัน  ไม่ถูกต้องแน่ ๆ ครับ  โดยเฉพาะข้ออ้างที่ว่า ใครจะทำไงก็ทำไปเหอะ

ก็ฝากให้พิจารณากันสักนิดครับ
เพื่อที่นี่  ไม่ใช่เพื่อใคร
OK
ความคิดเห็นที่ 3
คห.2

จริงเหรอมครับ ?    ไม่อยากยุ่งจริงเหรอ ?

ไม่กี่วันก่อนเพิ่งโพสต์นี่นา  ว่าผมชอบตั้งกระทู้ยั่วซะจนเทพบุตรอดไม่ได้ต้องออกมาหยาบอย่างเคย
โดยไม่อิงเหตุผลอะไรเลยว่า  กระทู้ของผม  เรื่องที่ผมโพสต์  ทำไมต้องไปเกี่ยวโยงกับคนบางคน

คำว่า  ไม่อยากยุ่ง  กับคำว่า  เลือกยุ่ง   ไกลกันมากครับ

และการเล่นเว็บบอร์ด ไม่ใช่ใครจะอ้างยังไงก็ได้  โพสต์ให้ตัวเองดูดีแค่ไหนก็ได้นะครับ
ขึ้นกับพฤติกรรมที่ปรากฎ  เป็นเรื่องที่มีหลักฐานปรากฎ

ก็ไม่ว่ากันครับ  เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนที่จะเล่นเว็บบอร์ดยังไงก็ได้
ผมก็แค่นึกขำ ๆ  เลยแตกประเด็นมา

พาพันขอบคุณ
ความคิดเห็นที่ 16
คห.10   ขอบคุณครับ

ผมอธิบายแล้วใน คห.7   ก็คงแค่นั้น

ส่วนที่คุณไม่เคยเข้ามีส่วน หรือเป็นคู่ขัดแย้งกับผม
ผมก็รู้มาตลอดครับ  เพราะเป็นเรื่องที่มองเห็นทางหน้าบอร์ดชัดเจน

แต่โลกนี้  มีอะไรที่มองไม่เห็นเยอะครับ
และผมเป็นคนที่ชอบมองเห็นอะไรที่ใครมองไม่ค่อยเห็นกันซะด้วยสิ

คือว่ายังไง  ก็ขอให้ระวังเรื่องคำว่า  แดง   คำว่า สลิ่ม  สักนิดนะครับ

เพราะมีคนหลายคนมาก  ที่โดนใช้คำว่า แดง   ใช้คำว่า สลิ่ม   ครอบงำความคิด
จนบางคนโงหัวไม่ขึ้น  มองมิติเดียวแค่ว่า ต้องสู้กับสลิ่ม  ต้องปกป้องแดง  เท่านั้น
เป็นจุดอ่อนที่แดงหลายคนนึกไม่ถึงครับ  ว่าจะโดนใช้วิธีการแบบนี้ครอบเพื่อเป้าหมายในการสร้างความสำคัญให้ตัวเอง
ซึ่งไม่ใช่เรื่องดีเลยครับ  ส่งผลต่อสังคมโดยรวม  และที่สำคัญส่งผลต่อภาพลักษณ์ของแดงเองด้วย
กลายเป็นกลุ่มชนบ้าพวกไปอย่างขาดเหตุผล มีแค่เป้าหมายทำลายสลิ่ม เอาชนะคะคานสลิ่มเท่านั้น
กลายเป็นพวกปกป้องพวกโดยไม่คำนึงถึงความถูกผิดอะไรเลย

ลอง ๆ พิจารณาสิ่งที่ผมว่าสักนิดนะครับ
OK
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่