เงินเดือน16000 อายุ25 รับราชการได้5เดือน ควรออกรถคันแรกใหม่คับ

กระทู้คำถาม
ผมเป็นคนต่างจังหวัด พึ่งสอบข้าราชการได้ เป็นวิศวกรของกรมแห่งหนึ่ง ได้ไปบรรจุทำงานต่างจังหวัดเลือกลงใกล้บ้าน เพราะเสาร์อาทิตย์กลับบ้าน
ได้ ปัจจุบันการเป็นอยู่ก็พักบ้านพักของข้าราชการ ในที่ทำงาน ขี่มอไซแวนไปแวนมาแถวๆที่ทำงาน เสาร์อาทิตย์ก็กลับบ้าน รายจ่ายไม่ค่อยมี เงินเดือนรับเต็ม บางเดือนมีโอที4000-5000 แล้วแต่เดือนไม่แน่นอนบางเดือนไม่ได้  ผมคิดว่าผมควรออกรถยนต์ไหมครับ พ่อแม่รับราชการทั้งคู่ ให้ผมส่งเดือนละ5000 ค่าน้ำมันออกเอง ที่เหลือพ่อแม่จัดการให้  ค่าดาวกับค่างวดที่เหลือ  ที่บ้านผมมีรถ2คัน พ่อแม่ใช้คนละคัน เพราะเหลืออายุราชการอีกคนละ7ปี ก่อนจะเกษียน
สมาชิกพันทิพ คิดว่าผมควรออกรถไหมครับ หรือก็บริการใช้รถประจำทางกลับบ้านเสาอาทิต
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่