รบกวนปรึกษา..เขตโทรมาแจ้งว่ามีสิ่งก่อสร้างรุกล้ำคลองสาธารณะให้เข้าไปคุย

มีเรื่องขอรบกวนปรึกษาครับ
มีเจ้าหน้าที่โทรมาหาแม่ว่าบ้านของแม่สร้างคันกั้นน้ำแบบปูนรุกล้ำที่คลองสาธารณะ ให้เตรียมเอกสารเข้าไปคุยกับเจ้าหน้าที่เขตเนื่องจากมีคนร้องเรียนเข้ามา
ลองสอบถามแม่ดู แม่บอกว่าสร้างเลยจริงเนื่องจากมาสร้างบ้านเป็นหลังท้ายๆ เพื่อนบ้านคนก่อน ๆ สร้างบ้านล้ำหมดและบอกให้แม่ทำคันกั้นน้ำเป็นแนวเดียวกันจะได้ไม่น่าเกลียด แต่ตัวบ้านของแม่อยู่ในพื้นที่โฉนดอยู่แล้ว
เลยอยากมีเรื่องสอบถามดังนี้ครับ
1. เป็นไปได้ไหมว่าเกือบจะทุกหลังรุกล้ำหมด แต่ถ้ามีคนร้องเรียนหลังเดียวก็โดนแค่หลังเดียว
2. ในกรณีนี้ทางผมสงสัยว่าเจ้าหน้าที่ ที่โทรมาจะเรียกเก็บเงินเอง ถ้าอยากทำให้ถูกต้องตามกฏหมายควรรอหมายเรียกจะดีกว่าไหมครับ
3. ในกรณีถ้ารอหมายเรียกหรือขึ้นศาลจะมีค่าปรับไหมครับ นอกจากแค่ทุบทิ้งแล้วสร้างใหม่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่