พ่อ-ลูก คนละนามสกุลไปเที่ยวญี่ปุ่น2คน ต้องแปลสูติบัตรติดไปด้วยไหม (ขอทราบประสบการณ์จริงของคนเดินทางด้วยครับ)

ลองค้นหากระทู้เก่าๆ เจอแต่เรื่องของ แม่-ลูก คนละนามสกุลครับ เลยไม่แน่ใจว่าเหมือนกันไหม

คือผมไม่เคยจดทะเบียนสมรสกับภรรยา และปัจจุบันเลิกกันไปหลายปี และลูกอยู่กับผมมาตั้งแต่1ขวบ (ปัจจุบัน6ขวบ)
ในขั้นตอนการทำพาสปอร์ต คิดว่าไม่มีปัญหา เพราะสอบถามเจ้าหน้าที่แล้ว ให้ผมกับแม่ของลูก ทั้ง2คนต้องไปด้วยกัน
โดยนำบัตรประชาชนตัวจริง+สูติบัตรลูกตัวจริง พร้อมตัวลูกไปทำได้เลย

ทีนี้ขั้นตอนต่อไปคือการเดินทาง ในการผ่านการตรวจคนเข้าเมือง ต้องเตรียมเอกสารอะไรไปมั้งครับ (นามสกุลลูกใช้ของคุณแม่)
สอบถามเจ้าหน้าที่ ที่กรมการกงสุลตอนผมไปทำพาสปอร์ตของตัวผม ได้คำตอบว่า ไม่มีปัญหา ให้ผมติดสูติบัตรตัวจริงลูกไปด้วยก็พอ

ทีนี้ลองมาอ่านกระทู้เก่าๆ พบว่า ต้องมีการทำหนังสือยินยอมจากทางเขต ทำการแปลสูติบัตรเป็นภาษาอังกฤษ บางคนก็บอกว่าไปจริงๆ
แทบไม่ตรวจอะไรเลย มีพาสปอร์ตทั้งคู่ ก็ผ่านได้ เลยอยากเอาชัวร์ๆๆๆครับ เนื่องจากจะพาลูกไปต่างประเทศครั้งแรก ไม่อยากให้น้ำตาตก...

ผมต้องใช้เอกสารอะไรมั้งครับ ขอคำแนะนำจากคู่ พ่อ-ลูก ที่เคยเดินทางไปญี่ปุ่นด้วยนะครับ... ขอบคุณครับ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่