คุณแม่บ้านสงสัย หลังไมค์ถามมา ตะโก ตอบให้หน้าบอร์ดเลยนะครับ

ถาม: ต้มหมึกกะตอยอย่างไร? ไม่ให้น้ำดำปี๋
ตอบ: หมึกกะตอยหรือลูกปลาหมึกตัวเล็กๆ ขนาดตั้งแต่นิ้วชี้ นิ้วโป้ง หรือสองนิ้วรวมกัน
ก่อนจะซื้อหมึกพวกนี้มาปรุงอาหาร ควรมั่นใจนะครับว่าหมึกต้องสด จึงจะอร่อย
ในแผงขายตามตลาดในกรุง อย่าไปหาครับ ไม่มีเหมือนกุ้งเหมือนปลาแน่ๆ
ถึงมีก็นับร้านได้ แต่ความสดจะหาไม่เจอ
หมึกพวกนี้ จะมีตามเมืองชายทะเล แหล่งทำการประมงที่เลีบยชายทะเลมั้ง2ฝั่ง
หมึกจะสดมาก ผิวระยิบระยับ ทำอะไรก็อร่อย ส่วนใหญ่นำมาต้มน้ำดำ ต้มยำ หรือใส่ในมาม่า
วิธีจะนำ ดีหมึกออกจากตัวหมึกเป็นเรื่องยาก แต่บางคนก็นิยมแบบน้ำดำๆเหมือนชาวเล
จึงไม่มีการนำดีออกจากตัวหมึก  แต่ถ้าต้องการเอาออกก็จะต้องบำบากสักนิด
เทคนิคมีให้ใช้เพื่อให้ง่ายขึ้นและน้ำต้มไม่ดำ
ให้นำหมึกไปแช่ฟรีสก่อนครับ กะระยะให้หมึกเป็นเกล็ดน้ำแข็ง แล้วนำออกมาใข้กรรไกรตัดหน้าอก
ให้พอเห็นดีหมึก จากนั้นใช้แหนบ หรือ อุปกรณ์ที่มีลักษณะเป็นคีมปากแหลมแบบที่ใช้ถอนหนวดเครา
จิ้มลงไปแล้วดึงออก เท่านี้ก็จะไม่ดำแล้วครับในการเอาไปปรุง
ความเย็นของการฟรีส จะทำให้ดีหมึกจับตัวเป็นก้อน ไม่แตกกระจายเวลาผ่าหรือดึงครับ
ถ้าทำต้มน้ำดำ ก็ทุบหอมแดง ตะไคร้ ต้มกับน้ำ พอเดือดใส่หมึกปรุงรสด้วยเกลือหรือน้ำปลา
ชิมให้เค็มอ่อนๆพอครับ ความหวานธรรมชาติของหมึกจะตามมาเอง
ถ้าชอบแบบต้มยำ ก็ใส่มะนาว พริกบุบลงไป โรยหน้าผักชี ชิมให้เปรี้ยวนำ เค็มมี เผ็ดตาม
แค่นี้ก็จะได้ หมึกน้ำดำ ต้มยำ ไว้ซดน้ำแซ่บๆครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่