เป็นครูอัตราจ้าง แล้วต้องรอโอกาสบรรจุอีก 3 ปี จะรอไหม ด้วยเงินเดือน 6000 บาท

กระทู้คำถาม
เราเป็นครูอัตราจ้างมาแล้ว เกือบ 2 เทอม เอกสารต่างๆในเรื่องขออนุญาติสอนโดยไม่มีใบประกอบวิชาชีพยังไม่เรียบร้อยมันรู้สึกท้อ และเครียด ทำงานด้วยเงินเดือน 6000 บาท ปิดเทอมไม่ได้เงินเดือน (เรามีคนที่ต้องดูแลคือพ่อ แม่ น้อง)  พอมาเทอมสองผู้บริหารให้กำลังใจด้วยการบอกว่าถ้ารอครบ 3 ปี มีโอกาสสอบบรรจุภายใน เราเองใจฝ่อ มันนาน  เรามีความคิดอยากหางานทำที่จะมีโอกาสก้าวหน้าและเงินเดือนสูงกว่านี้ 3 ปีเราคิดว่าถ้าหากเราทำงานอื่นมันคงไปได้ไกล มีบ้าน รถ เงินรักษาแม่และทุกอย่างที่ครอบครัวขาดเหลือหรือใครเจ็บป่วยเราสามารถให้เขาเข้ารักการรักษาที่ดีได้   หากเราจะตัดสินใจลาออก เมื่อได้งานแล้ว เราอาจจะดูเป็นคนเลว ณ เวลานั้น เพราะต้องทิ้งเด็กไปกลางเทอม อยากถามทุกคนว่าหากเป็นพวกคุณ คุณจะไปหรืออยู่ต่อ มีคำแนะนำสำหรับเราบ้างไหมช่วยแนะนำเราด้วย
#ที่อยากถามเพราะเรารู้สึกผิดหวังในตัวผญ.บางคนที่ตอนเข้ามาบอกข้อดีสารพัดอย่างสุดท้ายมันเหมือนโดนหลอก #รู้สึกผิดต่อพ่อแม่ที่ยังยืนด้วยตัวเองไม่ได้ #รู้สึกผิดต่อเด็กนักเรียน  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ หรือคำแนะนำค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่