[CR] Tanwa The Food Project : ร้านที่เด็กศิลป์ควรมา

สวัสดีค่า ~ ヽ(*´з`*)ノ วันนี้เปลี่ยนจากการแชร์ของคาวรัวรัว มาแบ่งปันร้านคาเฟ่กันบ้าง !
ร้านที่เราจะมาแชร์วันนี้อยู่แถวบ้านเราพอดี ชื่อร้าน 'Tanwa The Food Project'
ด้วยความใกล้บ้านไปสะดวก เลยเอามาบอกต่อเผื่อใครอยู่ละแวกเดียวกัน
ซึ่งร้านจะอยู่แถว Central Plaza Westgate ค่ะ (ใครไปไม่ถูกเดี๋ยวเราปักหมุดไว้ให้ด้านล่างนะคะ)

การรีวิวขอแบ่งออกเป็น ' 3 พาร์ท' เหมือนเดิมเพื่อความอ่านง่าย แบ่งเป็นพาร์ทของการตกแต่งร้านต่างๆ ก่อน
แล้วก็พาร์ทของโซนที่นั่ง และพาร์ทสุดท้าย ! พาร์ทหลักของเราคือพาร์ทของอาหารค่า

** ยืนยันคำเดิมว่าการรีวิวทุกกระทู้ของเรา 'อิงจากความชอบ / ไม่ชอบ' ส่วนตัวเป็นหลัก **

ร้านนี้จะหยุดทุกวันจันทร์ และเปิดวัน อังคาร - อาทิตย์ เวลา 11.00 - 20.00 น.
วันที่เราไปเป็นวันอาทิตย์ประมาณช่วงเที่ยง คนไม่เยอะ แต่มีเข้าออกตลอดค่ะ
ทำให้ร้านไม่วุ่นวาย และด้วยบรรยากาศกับการตกแต่งที่ดูสะอาดตา บอกเลยว่านั่งได้เรื่อยๆ เล้ย

ดอกไม้ PART I : การตกแต่งร้านและบรรยากาศภายในร้าน

ก่อนไปที่ร้าน ได้มีการหาข้อมูลทำให้รู้มาว่า อดีตคาเฟ่แห่งนี้เคยเป็นเอาท์เล็ทของโรงงานเสื้อผ้ามาก่อน
ทำให้ภายในร้านมีมุมเสื้อผ้า / เครื่องแต่งกายต่างๆ ขายอยู่ด้วยนั่นเองค่ะ

ดีไซน์เสื้อผ้าส่วนใหญ่จะออกแนวเรียบง่าย โทนสีเป็นขาว ดำ เทาและสีฟ้า
เท่าที่เดินดู (พูดเหมือนกว้าง) ไม่มีสีฉูดฉาดเลย ส่วนตัวเราชอบนะคะ แต่วันนั้นไม่ได้ซื้อติดกลับมาเพราะตังไม่พอ 55555

หันหลังไปอีกทางจะมีมุมของงานไม้ และงานเซรามิคอยู่ด้วยเป็นมุมเล็กๆ
จัดวางอยู่บนโต๊ะด้านหน้าทางเข้าร้าน (ตรงบันไดขึ้นชั้นสอง)
​เราเองไม่ได้ขึ้นไปดูว่าชั้นสองมีอะไรบ้าง เพราะไม่มีงานแสดงวันที่เราไป บางวันเท่านั้นที่จะมีแสดงผลงานค่ะ

นอกจากงานเซรามิคงานไม้ .. บางจุดก็จะมีต้นไม้ตกแต่งอยู่ด้วย
ภายในร้านจึงให้อารมณ์ค่อนข้างสบายตา ละมุนตุ้นพอสมควรเลย

ไม้ประดับใบก็มี กระบองเพชรก็มี ตกแต่งกระจุกกระจิกตามจุด
รวมทั้งในห้องน้ำเองก็มีกระบองเพชร (แต่ไม่ได้ถ่ายมานะคะมันร้อน) ห้องน้ำอยู่กลางแจ้งไม่มีหลังคา
ตกแต่งสวยค่ะ แต่ร้อนมาก T - T ตอนไปเข้าคือขาน้องจะไหม้

coffee PART II : โซนนั่งกิน โซนอาหารและเคาเตอร์บาร์

มาในส่วนของโซนนั่งกินกันบ้าง ! โซนหลัก ! โซนที่เราโฟกัสเป็นพิเศษ 555
สำหรับโซนนี้เราสามารถนั่งกินได้ทั้งภายในร้านและภายนอกร้านเลยค่ะ

เริ่มกันที่โซนหน้าเคาเตอร์ที่มีตู้เค้ก และตู้ไอศกรีมด้านหน้า
พนักงานแจ้งเราว่าบางวันจะมีโปรฯ ใครสนใจกินของหวานลองเช็คหน้าเฟสหรือลองหาข้อมูลก่อนได้ค่ะ

ในส่วนของโต๊ะภายในร้านจะมีทั้งแบบโต๊ะธรรมดา และโต๊ะนั่งบาร์ให้เลือก
ซึ่งทุกโต๊ะที่เป็นโต๊ะธรรมดา จะมีจาน ช้อนส้อม และมีดวางให้อยู่แล้วถ้าใครกินข้าวสามารถนั่งโต๊ะนี้ได้เลยค่ะ

นอกจากต้นไม้ ของตกแต่งบนโต๊ะน่ารักๆ ก็มีนะ ใครชอบถ่ายภาพใช้เป็นพร๊อฟได้สบายยย..

อันนี้เป็นที่นั่งภายนอกร้านจะเป็นโต๊ะตัวเล็กแล้วก็บีนแบคให้นั่งสองตัว
โต๊ะด้านนอกจะมีไม่เยอะนะคะ วันที่เราไปอากาศร้อนเลยเลือกนั่งกันข้างใน
แต่ก็มีออกมานั่งเล่นด้านนอกตอนจะกลับแปบนึงค่ะ

ประหลาดใจ PART III : เรื่องอาหารเรื่องของกิน เรื่องที่ชอบที่สุด !
วันนั้นสั่งกันไปไม่เยอะ เพราะไปกันแค่สองคนตัวเล็กๆ (?) 5555 ข้าวคนละจานและของหวานอีกหนึ่ง
น้ำอีกนิดหน่อย ราคาส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 150+ นะคะ

เมนูแรก : กะเพราไก่ไข่ข้นราดข้าว

เป็นจานของเพื่อนเราเองเมนูนี้ข้างในใช้เป็นข้าวไรซ์เบอร์รี่ด้วยนะคะ
แอบชิมของเพื่อนมา รสชาติดีทีเดียวกะเพราะเข้มข้น แม้จะราคาสูงไปสักหน่อย แต่เข้าใจความเป็นคาเฟ่ 555555

เมนูที่สอง : สปาเก็ตตี้คาโบนาล่า

ข้างบนโป๊ะด้วยไข่ลวก มีแฮมและเกร็ดเบค่อนนิดหน่อยตกแต่งด้านบน
ส่วนตัวชอบเมนูนี้มาก !!!! ครีมซอสเข้มข้นและชีสแน่นมากค่ะ ปริมาณคือให้เยอะ !
จะบอกว่าถ้าใครที่ไม่ได้ชอบกินชีสจริงๆ กินคนเดียวอาจจะเลี่ยนได้เลยนะคะ

ถามว่าแพงไหมแพงค่ะ แต่ถ้ารสชาติแบบนี้ยอมจ่ายไหม ก็บอกเลยว่ายอมม..
พูดแล้วก็อยากกินอีก เพื่อนเราไม่ค่อยกินอะไรแบบนี้ (ดูจากที่มันสั่งได้)
ลองชิมยังชอบและยอมกับรสชาติ แอบมาตอดกินเรื่อยๆ เลยค่ะ 555555

เมนูที่สาม : นมปั่นสตรอว์เบอร์รี่ (จำชื่อเมนูไม่ได้)

ตอนแรกตั้งใจจะสั่งอะไรที่เปรี้ยว ! มาตัดเลี่ยนกับคาโบนาล่าที่สั่งไปค่ะ
แต่พอลองดูดไปจึ้กนึง ! อื้อหือออออ.. หวานไปไหนเนี้ยยยย อยากร้องไห้แรงมาก

เราไม่ค่อยชอบเครื่องดื่มที่มีรสหวาน ส่วนตัวเลยไม่ชอบเมนูนี้เลย
ต้องสั่งน้ำเปล่ามากินเพิ่มเพราะไม่ไหวจริงจริง T - T คนอื่นอาจจะชอบแต่เราขอบาย

เมนูที่สี่ : Matcha Pompeii

เค้กชาเขียวมัจฉะไส้เยิ้มมมมม ~ ทานคู่กับไอศกรีมรสวนิลลา
ตัวชาเขียวทำออกมาได้ไม่หวานมาก ตรงกับความชอบของเราเป็นพิเศษ

เพื่อนและเราเห็นพ้องต้องการว่า เมนูนี้คือเดอะเบสแบบที่ต้องลอง
ตัวครัมเบิ้ลกับอัลมอร์ลก็อร่อย ขูดกินกันจนหมด ไอศกรีมก็กลิ่นหอมวนิลลามากเว่อ
เหมือนเมนูนี้จะเขียนไว้ว่า 'Must try' เลยจัดมา ใครชอบชาเขียวต้องลองไปชิมค่า

ปิดกันไปกับเมนูสุดฟินแบบนี้ ! ใครชอบเมนูไหนหรือชอบโซนไหนกันเป็นพิเศษ
สามารถไปได้ตามโลเคชั่นด้านล่างได้เลยค่า ~ ขอบคุณสำหรับคนที่อ่านมาจนจบอีกครั้งน้า (ノ*゚ー゚)ノ ​
ยังไงขอฝากกระทู้เก่าไว้ในอ้อมใจอีกครั้งด้วยค่า

[CR] ✈ 3 Days 3 Nights : Hong Kong ☃ : https://pantip.com/topic/36642667
[SR] 🍣 HINA Japan Restaurant : เมนูไหนโดนใจ ภาคไม่อวย : https://pantip.com/topic/37773115
[CR] 🍣 Salmon Delivery ! ไม่ต้องออกไปร้านก็กินได้ : https://pantip.com/topic/37821331
ดูรูปเพิ่มเติมได้ที่ : https://www.instagram.com/amtiix/ (IG : AMTIIX)
#Methasway #Methaontrip (Instagram Hashtag)
ชื่อสินค้า:   TANWA the food Project
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่