ช่วยเกลาอินทรวิเชียรฉันท์ ๑๑ ให้หน่อยค่ะ

คือครูให้จับคู่กับเพื่อนแต่งอินทรวิเชียรฉันท์ ๑๑ เกี่ยวกับครู 2บท แล้วเรากับเพื่อนก็เลยแบ่งกันคนละบท เพื่อนให้เราเริ่มแต่งบทแรกก่อน แต่พอแต่งมาเราไม่แน่ใจว่ามันดีไหม เพราะรู้สึกว่ามันแปลกๆอะค่ะ เลยอยากให้ช่วยเกลาให้หน่อยว่าควรใช้คำไหนแทน ปรับเปลี่ยนคำตรงไหน หรือควรจะแต่งใหม่ไปเลยดีคะ?

ที่แต่งไว้นะคะ

เทิดทูนพระคุณครู            คุรุผู้ติสั่งสอน
กล่าวเตือนและบ่มสอน        ก็มิบ่นรึย่อท้อ

ความหมายประมาณ เทิดทูนบุญคุณของครูที่คอยสั่งสอนและกล่าวเตือนแต่ก็ไม่เคยบ่นหรือย่อท้อในการสอนค่ะ  

ยังไงก็ขอรบกวนทุกๆคนที่เห็นกระทู้นี้ช่วยเราด้วยนะคะ และขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview