ครั้งแรกกับกล้องฟิล์ม SLR Pentax KM

ด้านหน้าหล่อเอาเรื่อง

มือใหม่หัดรีวิวครับผม
กล้องฟิล์ม SLR Pentax KM ราคาซื้อมาในราคา 4,xxx บาท ตัวนี้ได้มาพร้อมเลนส์มือหมุน Pentax SMC 55 F1.8 น้ำหนักเอาเรื่องพอสมควรน่าจะราวๆ 7-8 ขีดได้อาจจะไม่เหมาะกับสาวๆ หรือคนที่ไม่ชอบถือกล้องใหญ่ๆ ไม่เหมาะกับเดินถ่ายสตรีทเพราะไม่คล่องตัวเลย ถ้าสตรีทไปแนว Rangefinder ดีกว่าครับ

ด้านบนของเจ้ากล้องตัวนี้

เจ้านี่สปีดชัตเตอร์สูงสุดอยู่ที 1000 นะครับ

เจ้าตัวนี้ระบบโฟกัสจะเป็นแบบโซนโฟกัส ตรงกลางชัดก็กดชัตเตอร์ได้เลย ส่วนตัวผมชอบกว่าสปิตโฟกัสนะที่เป็นครึ่งวงกลมซ้อนกัน วัดแสงจะอยู่ด้านขวาเป็นเข็มชี้ขึ้นลงด้านบนจะเป็น + นั่นคือ Over ส่วนด้านล่างเป็นเครื่องหมาย - นั่นคือ Under ตรงกลางคือแสงพอดีตัวนี้ผมว่าใช้งานง่ายดี ตัวนี้วัดแสงจะใช้ถ่าน LR44 1 ก้อน

ฟิล์มม้วนแรกของเจ้า Pentax KM คือ Fujicolor C200 ส่วนมากใช้ค่ารูรับแสงอยู่ที่ F1.8 ครับ ลองชมภาพได้ครับ ไม่มีการตกแต่งใดๆทั้งสิ้น

ภาพแรกเช็คระยะชัดลึกหน่อยว่าจะละลายแค่ไหน

ภาพทีสองลองแนวพอตเทรตหน่อย โบเก้ถือว่าสวยงามใช่ได้เลยครับ

ภาพที่สามลองถ่ายย้อนแสงดูบ้างเช็คการวัดแสงของเจ้าตัวนี้ ผมลองกะๆให้ Over ประมาณ 1 สตอปครับ

ภาพที่สี่ลองความคมของเลนบ้างถือว่าคมเอาเรื่อง

ภาพที่ห้าภาพนี้หลุดโฟกัส ก็ต้องมีบ้างครั้งแรกกับกล้องฟิล์มและมือหมุน

ภาพที่หกเรื่อยๆ

ภาพที่เจ็ดแคนดิตก็พอได้บ้าง

ภาพที่แปดเป็นเลนส์ที่ถ่ายคนสนุกครับ

ภาพที่เก้าภาพนี้น่าจะ F ที่ 1.8 กำลังดี

ภาพที่สิบถ่ายในที่แสงน้อยสปีดอยู่ที่ 15 ได้สั่นจร้า

ขออภัยด้วยครับนี่เป็นการรีวิวครั้งแรกของขาพเจ้า อาจจะรีวิวมั่วบ้างข้อมูลผิดบ้างอย่าได้ถือสากันเลย ขอบคุณคนในรูปทุกๆคนด้วยที่ยอมมาให้ลองถ่าย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่