[CR] [ เกรี้ยวกราด x แฟนพาไป ] ✈️ USA TRIP 2018 ✈️ • CALIFORNIA •

หมายเหตุ : บางคนอาจจะเคยเห็นรีวิวนี้มาเเล้ว ก็อย่าพึ่งตกอกตกใจอะไรไป จนกดปุ๋มเเจ้งลบกระทู้
คุณพี่อย่าพึงรีบร้อนอะไรไปเลย เพียงเเค่นำมารีโพสใหม่ด้วยรหัสของตัวเองเพียงเท่านั้นจ้า เพราะอะไรหนะหรอ ก็เพราะว่า เที่ยวเก่ง
กินเก่งจนตัดสินใจเขียนรีวิวเเบบไก่ๆกาๆ กันไปเลย อวยเเฟน อวดผ.. กันให้โลกรู้ ว่าเรานั้นเป็นสมาชิคชมรม คอผ

สหรัฐอเมริกา , USA  คงเป็นประเทศที่ใครๆหลายคนใฝ่ฝันว่าอยากเดินทางไปท่องเที่ยวหรือไปสัมผัสด้วยตัวเอง
เเละก็เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งประเทศในฝันที่ผมอยากจะลองไปดูซักครั้งเพื่อที่จะได้ไปดูศิลปะวัฒนธรรม รูปเเบบการใช้ชีวิตของผู้คนที่นั้น
ที่ตอนเด็กๆทำได้เเต่ดูตาม ทีวี หรือ หนังในโรงภาพยนต์ เพียงเท่านั้น

สวัสดีครับ ทุกคน อมยิ้ม17 นี้เป็นการเขียนกระทู้รีวิวท่องเที่ยวครั้งเเรกของผมครับ เเถมไปยืมรหัสของเพื่อนมาเขียนรีวิวด้วย
ต้องบอกก่อนเลยว่าที่ตัดสินใจเขียนรีวิวในครั้งนี้ ก็เพราะว่ามันเป็นทริปในฝันของผมเลยหละครับ ที่อยากจะไปเที่ยวที่อเมริกากับเขาบ้าง
หลังจากที่เคยเดินทางท่องเที่ยวในเอเชียมาก็หลายประเทศเเล้ว ก็เลยอยากที่จะเดินทางไปเที่ยวไกลๆ บ้านเราไปที่เเปลกๆบ้างอะเนอะ
เเละในวันนี้ฝันของผมก็เป็นจริงเเล้วครับ ก็เลยอยากมาเเบ่งปันประสบการณ์ที่ผมได้ไปเจอมา ถึงเเม้ว่ารูปจะมีไม่ค่อยครบเท่าไหร่
เเถมสกิลการถ่ายรูปก็ค่อนไปทางง่อยๆ หน่อย เเต่ยังไงก็ฝากติดตามอ่านด้วยนะครับ
( คือแบบตอนเเรกมีความเขินไง เลยยืมรหัสเพื่อนมาเขียนก่อนงี้ )

จุดเริ่มต้นของทริป
เริ่มจากที่ตัวเเฟนของผมนั้นต้องเดินทางไปประชุมงาน ที่ประเทศสหรัฐอเมริกาปีละครั้งอยู่เเล้ว
เเละในการเดินทางไปทำงานในปีนี้ 2018 ทางเเฟนผมก็ได้เอ่ยปากชวนว่า อยากไปเที่ยวอเมริกาด้วยกันไหม หลังจากเขาทำงานเสร็จ
เขาจะเป็นคนพาผมเที่ยวอเมริกาต่อเอง // รู้สึกเหมือนพ่อพระมาโปรด ตัวสั่นริกๆ
ซึ่งเเน่นอนอยู่เเล้วว่าคำตอบนั้นคือ ไปเเน่นอน ก็เล่นชวนกันเเบบนี้ เเถมมีคนพาเที่ยวอีกต่างหาก จะปฏิเสธได้อย่างไรใช่ไหมครับ
หลังจากนั้นไม่นานที่ผมได้ตอบตกลง คุณเเฟนก็ได้เป็นคนดำเนินการจัดการเรื่องตั๋วการเดินทางที่พัก เเละเเผนการท่องเที่ยวทุกอย่าง
โดยที่ผมไม่ต้องทำอะไรเลย คอยเป็นผู้ตามที่ดี นั่งยิ่มกรุมกริ่มสบายใจ  

การเตรียมตัวต่างๆนาๆ

เนื่องจากเป็นทริปตามเกาะเเฟนไปเที่ยว เเฟนไปไหนเราก็ไปที่นั้น ไม่หือไม่อือใดๆ พาไปไหนไปหมด เหน็บผมไปด้วยพอ
ด้วยเหตุผลนี้ ทริปเเรกของผมที่ประเทศสหรัฐอเมริกา จึงเริ่มต้นที่ " รัฐ CALIFORNIA "  นั้นเอง
แผนการเดินทางคร่าวของเรานั้นจะเดินทางไปยังเมือง San Francisco - Newport - San Diego - Los Angeles ตามลำดับครับ

VISA
การขอวีซ่าเพื่อไปท่องเที่ยวที่สหรัฐอเมริกานั้น คิดว่ามีหลายกระทู้ทำการเขียนรีวิวไว้ค่อนข้างดีมากๆเเล้วนะครับ ผมจะไม่ขอพูดเยอะมาก
เพราะจากที่อ่านมาพูดได้คำเดียวครับ เเล้วเเต่บุญเเต่กรรม ภาวนาเอาเถอะนะ พี่จ๋าาา
เนื่องจากในการเดินทางไปเที่ยวในครั้งนี้ มีส่วนหนึ่งของทริปที่เเฟนผมจะต้องไปทำงานด้วย 2 วัน ทางเเฟนจึงได้ขอให้บริษัทที่อเมริกา
ออกหนังสือเชิญให้ตัวผมด้วย เเละออกเอกสารรับรองเป็นสปอนเซอร์ในการเที่ยวทริปนี้ครับ
ส่วนตัวของผมเองนั้นเป็นครั้งที่ 2 ครับที่ต้องทำการขอวีซ่าเพื่อเดินทางไปยังต่างประเทศ ครั้งเเรกของผมนั้น ขอวีซ่าไปเที่ยวที่อังกฤษ
เมื่อกลางปีที่เเล้วครับ ก็ได้คุณเเฟนนี้เเหละครับ ที่เป็นคนพาไปเที่ยวอีกเช่นเคย // ขออวยแฟนหน่อยนะครับ >///<

อาจเป็นเพราะเคยขอวีซ่าไปประเทศอังกฤษมาก่อนซึ่งขึ้นชื่อเรื่องเยอะ เเละมากความในการเตรียมเอกสาร เลยทำให้การเตรียมเอกสาร
ในครั้งนี้ของผมนั้นไม่ค่อยรู้สึกยากซักเท่าไหร่ครับ ส่วนคำเเนะนำของผมนั้นคงมีเพียงเเค่ ควรกรอกเอกสาร DS - 160 ด้วยตัวเองครับ
อ่านภาษาอังกฤษไม่ออกมันมีระบบเเปลให้ทุกขั้นตอนเลย เพราะผมเองก็ออกจะง่อยด้านภาษาอยู่พอสมควร ก็ค่อยๆกรอกจนเสร็จครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมรู้สึกว่าทางเจ้าหน้าที่สถานฑูตได้มีการอ่านข้อมูลที่เรากรอกลงเข้าไปเพื่อทำการคัดกรองข้อมูลเเล้วส่วนหนึ่ง
เเละก็มีผลที่จะตัดสินใจไว้ในใจเเล้วว่าจะให้ ผ่าน หรือ ไม่ผ่าน เพียงมาขอดูเอกสารเพิ่มเติม นิดหน่อยเพียงเท่านั้นครับ

ตัวผมเองเมื่อถึงตอนที่เข้าไปสัมภาษณ์นั้นเอกสารที่ถูกขอเพิ่มเติม มีเพียง พาสสปอตเล่มเก่า กับเอกสารการเป็นสปอนเซอร์ของเเฟนผม
เเละถามคำถามเพียงเเค่เล็กน้อย : ไปเที่ยวที่ไหน , เดินทางพร้อมคนที่เป็นสปอนเซอร์ให้ใช่ไหม , ไปกี่วัน   เพียงเท่านี้ครับ
หลังจากนั้นก็ได้รับคำตอบว่า ทางเราจะอนุมัติวีซ่าให้กับคุณ  ผ่านเเล้วครับ ได้วีซ่า B1/B2 มา 10 ปี
เเถมก่อนออก ยังเจอคำถามงงมาอีกคำถามว่า คุณกับเเฟนของคุณเเต่งงานกันหรือยัง // เล่นถามซะเขินเลย

แลกเงิน
การเเลกเงินนั้น ผมก็ได้ไปเเลกกับ เจ้าเเลกเงินชื่อดังสีเขียวที่เป็นที่นิยมของทุกคนนั้นเเหละครับ เเลกไปทั้งหมด 500  USD ครับ
เพราะเเเฟนบอกว่าอเมริกาเป็นประเทศที่รูดได้ทุกสิ่งอย่าง ไม่ต้องเเลกไปเยอะหรอก ได้เรทมาที่ 1 USD = 31.73 Bath
พอดีค่าเงินบาทกำลังเเข็งตัวก็เลยได้เรทที่ค่อนข้างดีพอสมควร

Sim Internet
ทริปนี้ผมใช้บริการ SIM2FLY ของ AIS ครับ ถ้าจำไม่ผิด 4 GB 799 THB ใช้ได้ 14 วันเหลือๆ
ถามว่าสัญญาณดีไหมก็ถือว่าโอเครอยู่ครับ ถ้าจับของ AT&T ได้ เเต่ถ้าหลุดไปเจอ T MOBILE ก็นั่งหมุนรอโหลดกันหน่อยละกันครับ
จริงๆเเล้วพอไปตามสถานที่ต่างๆ หรือร้านอาหารเขาก็มี WIFI ให้ใช้นะครับก็ขอๆเขาเอา ไวกว่าเย๊อะะะ

ปล. ตอนเเรกของผมได้ AT&T มาเเฟนบอกดีเเล้วสัญญาณดี พอย้ายเมืองกลายสภาพเป็น T MOBILE เเล้วหลังจากนั้น
มันไม่เคยกลับมาเป็น AT&T อีกเลย จะร้องไห้

สิ่งที่ควรจะมี หรือไม่มีเเล้วเเต่นำพา
- แว่นกันเเดด   ตั้งเเต่เกิดมาไม่เคยเป็นคนที่ต้องใส่เเว่นกันเเดดเกือบตลอดเวลา อย่างมากก็เอามาใส่ถ่ายรูปเล่นๆกับเพื่อน
                     แต่เมื่อเริ่มต้นเที่ยวใน San Francisco ทำให้รู้ว่า เเดดอาจเเทงตาบอดได้จริงๆ
- ครีมกันเเดด   เหมือนว่าตอนที่ไปอากาศจะหนาวๆหน่อย อยู่ประมาณ 8 - 12 C เเต่พ่อคุณเอ๊ยยยย เเดดเเรงไม่เเพงเมืองไทย
                     กลับมาเป็น เเทนบอย เเทนเกริล เลยทีเดียว
- ครีมบำรุง       ใครที่ตัวเเห้ง เเนะนำให้พกไป หรือไปหาซื้อของดีๆราคาถูกที่นั้นเอาก็ได้ ถึงจะไม่หนาวมาก เเต่อากาศค่อนข้างเเห้งจริงๆ
                     ไม่เหมือนกับเวลาเที่ยวโซน ญี่ปุ่น หรือ เกาหลี หนาวเเต่ตัวก็ยังไม่เเห้ง เท่าไหร่
- เสื้อกันลม      สำหรับผมรู้สึกว่าอากาศมันหนาวก็หนาวเเบบทนได้อยู่ เเต่เวลาลมมามีความรู้สึก สั่นถึงขั้วเลยจริง ใครมีก็พกๆไปเถอะ
- ยารักษา        อันนี้ขอบอกว่าสำคัญมาก ใครที่ง่อยๆ ป่วยอะไรบ่อยๆ เตรียมไปเถอะ ท้องเสียง่าย เวลากินอะไรเเปลกๆ
                     หรือจะโรคอะไรก็เเล้วเเต่เถอะ รู้ตัวก็เตรียมไป ค่ายาบางตัวถูกกว่าเยอะ เเล้วยาบางอย่างก็หาซื้อไม่ได้ด้วย
                     ประเด็นคือตอนไปปวดท้องบิด ยาที่ไทยเเผงละ 20-30 บาท ที่นั้นเเผงละ 500 จ๋า ตอนซื้อน้ำตาเเทบไหล
- ทิชชู่เปียก     ใช้จ๊ะ เป็นอีกหนึ่งประเทศที่ไปเเล้ว ไม่มีที่ฉีดตูด ซึ่งเป็นคนติดที่ฉีดตูดมาก ไม่งั้นรู้สึกมันไม่สะอาดเลยอะ
                     ก็เลยต้องพกทิชชู่เปียกไปด้วย

ในส่วนของ ตั๋วเครื่องบิน ที่พัก เเละ การเช่ารถ รวมถึงแผนการเดินทางทั้งหมด สารภาพจากใจ ไม่รู้อะไรเลยจริงๆ
เดี๋ยวจะพยายามขอข้อมูลมาเขียนให้ตามหลังในส่วนของรีวิวด้านล่างนะจ๊ะ

อุปกรณ์ถ่ายภาพในทริปนี้
Iphone 6 plus , Iphone 7  เเละ Canon EOS M100 เลนส์อะไรไม่รู้
รูปอาจจะง่อยๆ เบลอๆบ้าง นะครับ เพราะ Iphone ถ่ายกลางคืนไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ เเล้วก็ฝีมือการถ่ายรูปก็อยู่ในขั้นง่อยๆด้วย

ในเมื่อเอกสารพร้อมเเล้ว ตั๋วเครื่องบินมีเเล้ว ที่พักก็มีเเล้ว Visa อนุมัติเเล้ว เรามาออกเดินทางไปเที่ยวทริปในฝันของผมกันครับ อมยิ้ม15

เนื่องจากเป็นครั้งเเรกของผมที่ได้เขียนรีวิวอะไรเเบบนี้ ถ้าพิมเเล้วอ่านยากไปหน่อย หรือพิมผิดๆถูกๆบ้างต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะ
ครับเเต่ยังไงก็ฝากติดตามอ่านกันหน่อยนะครับตั้งใจเขียนถ่ายทอดประสบการณ์ความประทับใจของทริปนี้จริงๆครับ
ชื่อสินค้า:   California
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่