สอบถามการขอกรีนการ์ด ลูกขอกรีนการ์ดให้พ่อค่ะ

กระทู้คำถาม
รบกวนสอบถามผู้มีประสบการณ์ค่ะ
• กรณีการขอใบเขียว (พี่สาวดิฉัน)เป็นซิติเซ่นแล้ว ต้องการขอใบเขียวให้พ่อ ไม่เคยมีประวัติเสียทั้งพี่สาวและพ่อ พี่สาวจดทะเบียนแต่งงาน สอบเป็นซิติเซ่น ทำงานรพ. มีรถและบ้านที่อเมริกา พี่สาวอยู่อเมริกา32ปีแล้วค่ะ ส่วนพ่ออายุท่าน 77 ปีไม่ได้ทำงานแล้วค่ะ กรณีนี้พี่สาวจะยื่นเรื่องขอใบเขียวให้พ่อไปอยู่ด้วยที่อเมริกาจะผ่านยากมั้ยคะ (ถามว่าพ่ออายุมากแล้วทำไมเพิ่งมาขอใบเขียวให้พ่อ คือพี่สาวกับทางครอบครัวดิฉัน เป็นน้องสาวต่างมารดาค่ะ ได้ขาดการติดต่อกันเนื่องจากพี่สาวและพ่อย้ายบ้านกัน เพิ่งได้มาติดต่อกันอีกเมื่อประมาณปีที่แล้วนี้เองค่ะ พอติดต่อกันได้แล้วพี่เลยอยากทำเรื่องให้พ่อมาอยู่ด้วย แม่แท้ๆของพี่สาวเสียไปแล้วค่ะ)
• อีกเคสนึงคือ แล้วถ้าพ่อได้ใบเขียวและไปอยู่อเมริกาแล้ว ถ้าพ่อจะทำเรื่องขอใบเขียวให้ดิฉันซึ่งอายุ 45 ปีและหย่าร้างแล้ว และไม่ได้แต่งงานใหม่ เคสนี้พ่อจะยื่นเรื่องนานมั้ยคะ อายุท่านตอนนี้คือ 77 แล้ว กว่าจะยื่นเรื่องดำเนินการคงหลายปี ระหว่างนี้ถ้าท่านเกิดป่วยหรือเป็นอะไรขึ้นมา ( ต้องอภัยนะคะไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับพ่อนะคะแค่เป็นการสมมติฐานขึ้นมา) ที่พ่อยื่นขอใบเขียวให้ดิฉันไว้แล้วและอยู่ในช่วงรอดำเนินการนั้น จะถูกยกเลิกหรือเปล่าคะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่