แมวตัวผู้หลังทำหมันจำเป็นต้องใส่ยาเบตาดีนไหมคะ

ที่บ้านเพิ่งพาน้องไปทำหมันมาเมื่อวานค่ะ ตัวผู้ แผลไม่ได้เย็บติดพลาสเตอร์แปะไว หมอบอกว่าถ้าพลาสเต้อหลุดให้ทาเบตาดีน แต่ถ้าไม่หลุดก็ปล่อยไว้ เราให้น้องใส่ลำโพงกันเลียไว้พลาสเต้อก็ยังติดอยู่ค่ะตอนนี้ คิดว่าคงไม่หลุด แต่เคยเห็นหลายๆคนบอกว่าให้ทาเบตาดีนวันละครั้ง เราก็เลยลังเลว่าควรแกะพลาสเต้อออกแล้วทายาไหมจะหายไวกว่ารึปาว แต่ถ้าแกะไม่ดีก็กลัวแผลเปิด แล้วถ้าปล่อยไว้แบบนั้ไม่แกะพลาสเต้อ แผลมันจะไม่อับเหรอ  เลยขอความเห็นหน่อยค่ะว่าแมวเพื่อนมีที่ปล่อยไว้ไม่ทายาแผลจะหายเหมือนกันไหมคะ
ป.ล ยากินก็ไม่มีค่ะ
ขอบคุณค่ะ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่