ระหว่าง oly 9mm f8 กับมือหมุนจีน ตัวไหนดีคะ

อยากลองถ่ายภาพ wide แบบ fisheye ดูค่ะ งบคือไม่สามพันบวกลบนิดหน่อย เผื่อไม่ชอบแนวนี้ ตอนนี้ใช้ omd em5 mk1 ค่ะ
กำลังลังเลระหว่าง oly 9mm f8 กับ meike/geekster 8mm f3.5/3.8 แล้วก็ wesley 7.5 mm. f2.8

ส่วนใหญ่ถ่ายวิวไปเรื่อยค่ะ มือไม่ได้นิ่งมาก นานสุดให้ 1/5sec ค่ะ ไม่ได้เน้นกลางคืน แต่ถ้าถ่ายได้ก็ดี

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่