เลือกอะไรดีระหว่าง Sony A6000 กับ A6300

อยากปรึกษาครับ เดิมใช้ Nikon D5000 ครับ เก่ามากแล้ว อยากเปลี่ยนเป็นกล้องเล็กๆเบาๆบ้าง
หาข้อมูลเปรียบเทียบมาหลายรุ่น สุดท้ายมาจบที่ Sony แต่ยังเลือกไม่ได้ว่าจะเป็น
Sony A6000 หรือ Sony A6300 ดี

1. เน้นใช้งานถ่ายภาพเป็นหลัก แทบจะไม่ถ่ายวีดีโอเลย
เพราะฉะนั้น Microphone Port กับ 4k Video ใน A6300 จึงไม่จำเป็นสำหรับผม

2. Environmental Sealing กับ Magnesium-alloy body ใน A6300 ที่คิดว่ามีไว้ก็ดีกว่าไม่มี

3. Viewfinder Resolution ไปลองมา ก็ชอบ A6300 เพราะมันดูเนียนสบายตากว่า A6000

4. ลองโหลดไฟล์ Raw ทั้งสองรุ่นมาลองขุดๆถมๆ แล้วคิดว่า Dynamic Range กับ Low Light ISO
ของตัว A6300 ดีกว่า A6000 นิดหน่อย ไม่ทิ้งกันมาก  -> อยากให้คนที่เคยใช้มาทั้งสองรุ่นช่วยแนะนำหน่อยว่าจริงอย่างที่ผมคิดมั้ย

5. Silence Shutter ของ A6300 อันนี้ชอบมาก เพราะไว้ถ่ายอาหารในร้านอาหาร หรือถ่ายวิวจากรถสาธารณะเวลาไปเที่ยว
ก็อยากมีไว้ถ่ายรัวๆได้โดยที่เสียงชัตเตอร์ไม่รบกวนคนอื่นนัก

อ่านรีวิวมาหลายที่มาก ไปลองที่ร้านก็แล้ว แต่ยังไม่เคยได้จับมันยาวๆ ไม่เคยได้ลองถ่าย outdoor ที่หลากหลายสภาพแสง
และในความรู้สึกว่า A6000 มันก็เปิดตัวมานานมากแล้ว เลยอยากปรึกษาทุกคนว่า สองรุ่นนี้ กับ 5 ข้อที่เขียนมานี้
คุ้มค่าที่จะจ่ายเพิ่มเพื่อไปเอา A6300 มั้ย หรือแค่ A6000 ก็เพียงพอแล้ว

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่