แกะฮาร์ดดิสก์จากเครื่องเล่นวิดีโอชนิด record ได้มาต่อคอมฯ เพื่อเอาข้อมูล แต่มองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ ทำไงได้อีกคะ

แกะฮาร์ดดิสก์จากเครื่องเล่นวิดีโอ Pioneer แบบ  record ได้ (เราถ่ายเทป VSH video จากเครื่องเล่นอีกเครื่องมาลงใน hardisk ของเครื่อง pioneer นี้ แล้วเครื่องมันพังโดยยังไม่ได้ไรท์ข้อมูลออกมา อยากจะเอาไฟล์วิดีโอออกจากเครื่องค่ะ เลยแกะฮาร์ดดิสก์ออกมา พบว่าเป็นแบบ IDE เลยไปซื้อสายตัวแปลง usb 2.0 to sata/IDE ยี่ห้อ OKER รุ่น ST-682 มาต่อกับคอมฯ แต่ต่อแล้วมองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ค่ะ แต่ได้ยินเสียงจานฮาร์ดดิสก์หมุนนะคะ แล้วมันลงไดร์เวอร์ได้ไม่ครบด้วย สองดูใน device manager มันโขว์ว่ามี disk drive เฉยๆ แต่ไม่มีรายละเอียดอื่นๆ เราจะทำไงได้อีกคะ เห็นมีบางท่านบอกว่า ฮาร์ดดิสก์ที่ถอดมาจากเครื่องเล่นแบบนี้อาจจะฟอร์แมทมาคนละอย่างกับเครื่องคอมฯ เลยทำให้มองไม่เห็น

มีวิธีอื่นไหมคะ อยากขอแค่ก้อปปี้ข้อมูลออกมาได้เท่านั้น ไม่คิดจะเอามาใช้งานอีก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่