ทำกล้อง lumix gf8 ตกพื้นปูน

เราทำกล้องตกพื้นปูนโดยเอาหน้าเลนส์ลงค่ะ ตอนแรกเข้าใจว่าเลนส์เสีย แต่พอลองกับเลนส์อื่นๆก็อาการเหมือนเดิมคือหน้าจอเป็นสีเทา (เหมือนเวลาทีวีสมัยก่อนไม่มีสัญญาณอะค่ะ) ละขึ้นว่า switch to afs ตอนนี้เราอยู่เมกาค่ะ จะกลับอาทิตย์หน้า แล้วก็แวะเที่ยวญี่ปุ่น1อาทิตย์ อยากเอากล้องไปใช้ถ่ายที่ญี่ปุ่นมากๆ มีคำแนะนำยังไงดีคะ เบื้องต้นทำอะไรได้บ้าง (ตกเสาร์ที่แล้วค่ะ) แล้วถ้าต้องซ่อม ควรจะซ่อมที่เมกา ญี่ปุ่นหรือไทย หรือว่าค่าซ่อมน่าจะแพง ซื้อกล้องมือสองมาใหม่คุ้มกว่าหรือยังไงดี ตอนนี้สับสนมากค่ะ TT
ปล.เรายืนยันตัวตนยังไม่ผ่านเลยลงรูปไม่ได้ค่ะ ขอโทษนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview