[CR] พาไปดู Lampang River Street Art กับภารกิจตามหาไก่ขาวเมืองลำปาง

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ชาวพันทิปทุกท่าน วันนี้เมเม่จะพาไปดูงานศิลปะบนกำแพงที่พึ่งเปิดตัวกันไปไม่นานของจังหวัดลำปาง
และในฐานะที่เราเป็นคนลำปาง อยากจะขอขอบคุณศิลปินที่มาร่วมวาดภาพทุกท่าน พวกคุณเป็นกลุ่มคนที่ทำให้บ้านของเราน่าอยู่
จนไม่อยากจะเก็บความสวยงามเหล่านี้ไว้ดูเพียงคนเดียว ขอมาแบ่งปัน เชิญชวนเพื่อนๆ มาเที่ยวลำปางกันค่ะ
ปลื้มปริ่ม

โปรเจคนี้ศิลปินวาดบริเวณเลียบริมแม่น้ำวังค่ะ หรือจะชี้เป้าให้ชัดไปอีก เค้าวาดกันแถวกำแพงทางลงสะพานรัษฎาภิเศก
ริมแม่น้ำฝั่งกาดกองต้า และริมแม่น้ำฝั่งหลังจวนผู้ว่าฯ ไปดูกันเลยจ้าา

เมื่อเพื่อนๆ มาถึงกาดกองต้าแล้วหันหน้าเข้าสะพานรัษฎาภิเศก งานสตรีทอาร์ทจะเริ่มตั้งแต่ทางลงไปริมน้ำทางซ้ายมือ
บริเวณนี้มีรูปวาด 2 ชุดเป็นไก่ขาวกับโคมล้านนาและสัญลักษณ์เมืองลำปางแบบขาวดำ

ถัดจากนี้ไปหากเลี้ยวซ้ายก่อนจะเจอภาพไก่ขาวตลอดทั้งแนว มีประมาณ 3 - 4 ชุดภาพ

หรือ เพื่อนๆ จะเลือกเลี้ยวขวาก่อนก็ได้ แต่เราจะพาไปซ้ายก่อน ฮ่าฮ่าฮ่า อมยิ้ม16

เดินต่อไปเรื่อยๆ จนเห็นสะพานรัตนโกสินทร์ 200 ปี (สะพานน้อย) อยู่ทางขวามือ ให้เลี้ยวซ้าย มีสตรีทอาร์ทอีก 3 ชุด

จากนั้นเลี้ยวซ้ายอีกรอบเพื่อเดินกลับไปทางสะพาน ตามซอยเล็กๆ ทางขวามือจะมีรูปวาดอีกเป็นระยะ

เอาหล่ะค่ะกลับไปที่จุดเริ่มต้นอีกครั้งนะคะ คราวนี้เราจะมาเลี้ยวขวากันบ้าง
เพื่อนๆ จะพบกับงานสตรีทอาร์ทอีกหลายรูปยาวไปจนถึงหลังจวนผู้ว่าฯ ใกล้กับสะพานช้างเผือก

เราได้สอบถามพี่ศิลปินท่านหนึ่งที่กำลังวาดภาพ พี่เค้าให้ข้อมูลว่า..
เดี๋ยวก็จะมีศิลปินมาวาดภาพเพื่อเติมเต็มสีสันให้กับเมืองลำปางกันอยู่เรื่อยๆ
ยังไงโอกาสหน้าจะมาบอกเล่าให้เพื่อนๆ ทราบอีกครั้งนะคะ
หรือถ้าเพื่อนๆ อยากอ่านรีวิวท่องเที่ยวเพิ่มเติม เมเม่ขอฝากเพจ Facebook และ เว็บไซต์ด้วยค่ะ
อมยิ้ม36www.facebook.com/yoomaisoook
อมยิ้ม17www.yoomaisook.com

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และ หากมีข้อผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าค่ะ ^^
miniheart
ชื่อสินค้า:   ลำปาง กาดกองต้า สะพานรัษฎาภิเศก
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่