มาหาหมอ แต่โดนคนแก่ด่าเพราะเรื่อง(เค้า)จองเก้าอี้

วันนี้เรามาหาหมอที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง พอส่งใบนัดเสร็จ พยาบาลก็ให้เราไปรอบริเวณหน้าห้องตรวจ เราเดินไปแถวห้องตรวจแล้วเห็นคนเยอะมาก แล้วที่ฝั่งตรงข้าม เห็นคุณยายนั่งบนรถเข็นอยู่ ข้างๆมีเก้าอี้2ตัว ตัวหนึ่งวางถุงพลาสติกไว้ อีกตัววางไม้เท้า เราก็เข้าไปถามดีๆ ว่ามีคนนั่งมั้ยค่ะ คุณยายก็ตอบว่า มี! เราก็ค่ะกำลังจะเดินเลี่ยงออกมา คุณยายก็พูดขึ้นว่า "เห็นอยู่ว่ามีของวางอยู่ ยังจะมาถาม มีคนนั่ง มองไม่เห็นหรือไง" เราจากที่เออๆเฉยๆไม่เป็นไร ยืนเอาก็ได้ พอได้ยินประโยคนั้นนี่หน้าชาค่ะ เราผิดหรอ? เราเลยตอบกลับไปว่า ไม่ทราบค่ะ พอดีถามเฉยๆ ไม่ต้องต่อว่ากันขนาดนี้ก็ได้ เราก็เป็นผู้ป่วยมาหาหมอค่ะ
หลังจากนั้นคุณน้าที่นั่งแถวตรงข้าม ได้ยินก็เลยบอกคุณยายว่า ให้คนอื่นนั่งก่อนมั้ย เอาถุงมาจองแบบนี้ไม่ดี หรืออะไรสักอย่างเราจำคำพูดไม่ได้ แต่ทำนองว่าควรให้คนอื่นนั่งไม่ใช่มาจองแบบนี้ คุณยายก็ไม่สนใจค่ะ สักพักญาติคุณยายก็มา2คน นั่งลงแหม๊ะ ส่วนเรายืนๆนั่งๆที่พื้นด้านใน
ขอเถอะค่ะ !!!!!!!!!! อย่าทำแบบนี้กันอีก เคยไปโรงพยาบาลศิริราช เค้าก็ติดป้ายไว้หน้าห้องตรวจเลย ที่นั่งสำหรับผู้ป่วย T_T
แล้วที่นั่งพื้นถัดจากเราไปก็เป็นคุณป้าป่วยๆ เห็นแล้วมันขัดใจ คนเราไม่ควรมีข้ออ้างส่วนตัว ในการแก่ตัวแบบนี้

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่