ใช้rf อยากขยับมาใช้slr/manual

ขอคำแนะนำค่ะ
เพิ่งหัดใช้กล้องฟิล์มมาได้ไม่นาน แต่ใช้เป็นRF
ตอนนี้อยากขยับมาลองใช้slr ลองmanual
เคยใช้mirrorlessโหมดmanualมาบ้าง
อยากถามว่ามีรุ่นไหนที่ถึกทน เหมาะกับมือใหม่ ใช้ง่าย ปรับง่ายบ้างคะ

เห็นคนพูดถึง Olympus OM1,10
Pentax K1000
Minolta STR 101 กันเยอะว่าเหมาะกับมือใหม่
หรือเห็นบางคนบอกลองrfตัว yashica electro35gsnก่อนดีกว่า ฝึกปรับไปทีละอย่าง

อยากทราบว่าควรขยับไปตรงไหนก่อนดีคะถ้าเพิ่งจะเริ่มฝึกใช้manual
อยากทราบข้อดี-ข้อเสียของแต่ละตัวเพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่