ปริญญาโท คณะ Telecommunications (TC) ที่ AIT เป็นอย่างไรบ้างครับ

สวัสดีครับ ผมอยากจะสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับปริญญาโทคณะ Telecommunications (TC) ที่ AIT หน่อยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง พอดีว่าผมได้ทุนคิงของที่นี่ ผมขอให้ข้อมูลไว้ก่อนนะครับว่าตัวผมจบจากคณะวิศวกรรมไฟฟ้า ความรู้ความถนัดส่วนใหญ่จะเป็นพวกไฟฟ้ากำลังและพาวเวอร์อิเล็กทรอนิกส์ ส่วนความรู้ด้านภาษาคอมพิวเตอร์ค่อนข้างต่ำ ได้แค่ภาษา C เล็กน้อยจำพวก if for while พื้นฐานภาษาอังกฤษกลางๆ(อ่านเขียนพอได้ แต่ฟังไม่ค่อยออก)

ผมอยากจะสอบถามพี่ ๆ ที่มีความรู้หรือประสบการณ์ครับว่า
1. Telecommunications เรียนเกี่ยวกับเรื่องอะไรบ้างครับ
2. เรียนคณะนี้ต้องใช้พื้นฐานด้านภาษาคอมพิวเตอร์เยอะไหมครับ ถ้าใช้ควรเริ่มศึกษาจากอะไรดี
3. เรียนป.โท Telecommunications (TC) ที่ AIT จบแล้วได้วุฒิอะไรครับ M.Eng หรือ M.Sc
4. มีสายไหนของ Telecommunications ไหมครับที่ผมสามารถต่อยอดจากความรู้ทางไฟฟ้าของผมได้
5. คณะนี้มีคนเรียนเยอะไหม
6. จบแล้วมีงานรองรับ รวมถึงความก้าวหน้าไหมครับ

ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนะครับ ทั้งที่เรียน AIT หรือที่อื่นด้วย ตอบแค่บางข้อก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่