กำลังลังเลในการเลือกเลนส์มือหมุนระหว่าง Geekster 35mm f1.6 กับ APSC 35 mm f1.6

กระทู้คำถาม
คือผมใช้กล้อง Fuji XA2 อยู่ครับ อยากหาเลนส์มือหมุน เอาไว้ถ่ายเล่นสักตัวครับ   ตอนนี้ มี fujian 35 f1.7 อยู่ ผมชอบโบเก้แบบ วนๆ ของมันมากครับ แต่ติดตรง เลนส์ตัวนี้มันชัดแค่ตรงกลาง บางครั้ง อยากถ่ายภาพคนหลายๆคนบ้าง คนอยู่ขอบจะเบลอครับ

ก็เลยกะว่าจะมองหาเลนส์มือหมุนระยะเดียวกันอีกสักตัว เอามาถ่ายเล่น ย้ำนะครับว่าถ่ายเล่น (พอดีเห็นบางกระทู้ชอบแนะนำให้ซื้อของแพงไปเลยกันบ่อยๆ ซึ่งผมว่ามันก็แพงเกินที่จะเอาไง้ถ่ายเล่นน่ะครับ)  

ตอนนี้เท่าที่ดูๆ ราคาพอจะรับไหว ก็คงจะเป็น APSC 35/f1.6  ราคาประมาน 2000 บาท กับ Geekster 36/f1.6 ราคาประมาน 3300 บาทครับ

ซึ่ง ผมเลยอยากถามคนที่เคยเล่นเลนส์ทั้งสองตัวนี้อ่ะครับ ว่า มันมีข้อเด่นข้อด้อยยังไงบ้างครับ

และถ้าจะเลือกซื้อ คุณคิดว่า ตัวไหนคุ้มกว่าครับ เมื่อเทียบคุณภาพกับราคา

และ ถ้าไม่ใช่เลนส์สองตัวนี้ เลนส์ระยะนี้หรือระยะใกล้เคียง ราคา ไม่เกิน 3500 บาท มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ พร้อมทั้งข้อดีของเลนส์ตัวที่แนะนำ

ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่