ขอความรู้เกี่ยวกับค่าความสูญเสียพลังงานของ Power Bank ระบบ QC 3.0 ครับ

ผมเคยอ่านบทความหลายๆ บทความในพันทิป
ที่มีผู้รู้อธิบายเกี่ยวกับค่าความสูญเสียพลังงานของ Power Bank มาบ้าง
พอจะทราบว่า Power Bank ที่เราซื้อนั้น ไม่ได้สามารถใช้พลังงานได้เต็มความจุที่ระบุ
แต่ส่วนใหญ่จะเป็นบทความเก่า ไม่มีบทความไหนพูดถึงระบบ QC 3.0
ว่าจะมีผลทำให้การสูญเสียพลังงานต่างไปจากการชาร์จมือถือด้วย Output 5V 1A อย่างไร
คือผมอยากทราบว่า การสูญเสียพลังงานจะมากขึ้นแค่ไหน

ตัวอย่างจริงที่ผมเจอ
ผมเพิ่งซื้อ Power Bank ของ Xiaomi Mi Pro 10000 mAh Type-C
มือถือผม Asus Zenfone 4 Pro ZS551KL แบต 3600 mAh

ผมชาร์จไฟจน Power Bank เต็ม
ผมใช้มือถือจนแบตเหลือประมาณ 40-43%
แล้วเสียบชาร์จ Power Bank จนแบตมือถือ 99% ก็ถอดออก
ครั้งสุดท้ายไฟเข้าไปได้แค่ 89% power Bank ก็แบตหมดซะก่อน
(ในระหว่างชาร์จไม่ได้ใช้มือถือ โดยผมเสียบเครื่องวัด mAh V A และ เวลา เพื่อวัดผลด้วย
ซึ่งการชาร์จไฟแสดงผลว่า ไฟออกจาก Power Bank 8.7-9V  0.85-1A)

ผลสรุปได้ดังนี้

ครั้งที่ 1 ชาร์จไป 1 ชม. 22 นาที ไฟเข้ามือถือไป 1329 mAh
ครั้งที่ 2 ชาร์จไป 1 ชม. 22 นาที ไฟเข้ามือถือไป 1288 mAh (รวม 2617 mAh)
ครั้งที่ 3 ชาร์จไป 1 ชม. 32 นาที ไฟเข้ามือถือไป 1352 mAh (รวม 3969 mAh)
ครั้งที่ 4 ชาร์จได้แค่ 47 นาที แบต Power Bank หมด ไฟเข้ามือถือไป 827 mAh (รวม 4796 mAh)

หลังจากแบต Power Bank หมดแล้ว ก็ทำการชาร์จด้วยอแดปเตอร์ QC 3.0 (ของมือถือ)
ใช้เวลา 3 ชม. 28 นาที ไฟเข้า Power Bank ไป 6640 mAh

สิ่งที่อยากรบกวนถามท่านผู้รู้
Power Bank นี้ ประสิทธิภาพดีปกติ หรือไม่ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่